“Something is rotten in the state of Denmark”
Hamlet - Shakespeare
Nchimbi resigned - according to his letter he is not asking permission but has resigned
Reason he cited is because Samia Suluhu wants him gone and he will not stand in the way!
Few weeks ago, Nchimbi had told us citizens to fight for the new constitution and he also said activists are not terrorists but good citizens who want change
Are you getting the gist?
What a mess!
#SamiaMustGo
Damu za ndugu zetu mlizouwa MO29 zinaendelea kunena.
Kuna wakati hata wakina MAFWELE hawatakuwa na msaada na nyie. KUTEKA & KUPOTEZA watu hakutawasaidia tena.
Hiyo ndio level tunaiendea sasa.
NI SUALA LA MUDA TUU.
Mkeka wa Utetezi wa Tundu Lissu ni darasa adimu la historia ya maisha yake, majitoleo, maumivu, (matumizi ya) sheria za nchi na siasa zetu. Soothing to hear and read. What a Man! Freedom is coming tomorrow!
Last week, the Tanzanian government suspended a local newspaper for 6 months for reporting that the country’s vice president had refused to resign.
Today, VP Emmanuel Nchimbi announced he’s resigning after a year in the job 👀
“Mwenyekiti wetu, Freeman A. Mbowe akadai katiba mpya, akafunguliwa kesi ya ugaidi, akakaa gereza la Ukonga miezi 8, pale nilipowekwa mimi sasa. Tukapambana na kesi ya uongo ya ugaidi. Wakamkuta na kesi ya kujibu. Siku ya kutakiwa kujitetea hatukumuona tena Mahakamani, bali akatokea Ikulu. Hata jana nimesikia yupo huko Rufiji kwenye uzinduzi wa bwawa la Mwl, Nyerere, anahudhuria uzinduzi wa bwawa ka maji wakati mwenyekiti wake nipo kizimbani kwenye kesi ya uhaini. Mwenzetu yupo na mama.”
Tundu A.M Lissu, Mahakama Kuu, 24.08.2026
#UPDATES_KESI_YA_UHAINI
Part 258
Anasimama wakili wa serikali na kuomba ahirisho kwaajili ya health break au tuahirishe hadi jumatatu.
Anasimama Tundu Lissu anasema mimi nina wasiwasi sana na ahirisho maana gerezani sio sheraton hotel, hivyo naomba tupate muda wa health break nifanye consultatikns na mashahidi wangu then tuendelee.
Jaji Ndunguru anatamka kuwa Mahakama inaahirisha kesi hadi saa tisa na nusu, Mahakama inaruhusu ufanye consultations na mashahidi wako bila kuathiri taratibu zingine za kiusalama hivyo Mahakama inaangalia sehemu ya kufanyia consultations.
Inapigwa High Courrrt
So tukutane hapa saa tisa na nusu.
#UPDATES_KESI_YA_UHAINI
Part 255
Anaendelea Mhe. Lissu
Hoja imeletwa hapa ya kipumbavu kwamba kuna mashahidi ambao hawawezi kulazimishwa kuja mahakamani. Hawawezi kuwa compelled kuja mahakamani.
Who is a compellable witness? Utaratibu huo upo kwenye sheria ya ushahidi sect. 135 kwamba mashahidi wote ni compellable.
Kifungu cha 9 cha Presidential Act kinasema kama kuna haja anapelekewa kupitia kqa Katibu Mkuu Kiongozi au Personal Secretary wa Rais na kumuomba huyo Katibu Mkuu aisaidie Mahakama kumfikishia Rais hiyo summons.
Halafu yeye, huyo Rais ataamua aheshimu wito wa Mahakama au asiuheshimu. Maamuzi ni yake.
Section 10 ya Presidential Affairs Act inapaswa kusomwa pamoja na kifungu walichosema cha 9.
Katuga anasema msiite mashahidi ambao hawawezi kuja. Ni sawa na kusema kuwa mawakili wa serikali wanasema msiwaite kwasababu hawatakuja, kwamba Samia hatokuja.
Wakili wa serikali Katuga amesimama kupinga hayo maneno ya Lissu, na anasema hiyo itakuwa contempt kwa mahakama,
Mahakama nzima imenong’ona huyu wakili wa serikali, watu ni Kama wanamshangaa huyu jamaa vipi 😂😂😂
Mhe. Lissu anasema hawa mawakili wa serikali nimewasikiliza kwa zaidi ya mwaka nina wasiwasi kama wanajua maana ya contempt.
Jaji Ndunguru anatoa muongozo kwa Katuga kuwa hiyo ni tafsiri ya Lissu hatuwezi kumzuia kutafsiri mlichokisema hivyo kaa Katuga.
Mhe. Lissu anaendelea kuwa hawa mawakili wa serikali wanaanza kuwasemea mashahidi kuwa hawatakuja, kwanini wanawajibia??
Hiki Kiherehere hiki wamekitoa wapi? Hoja kwamba mkiwaita hawawezi kuja ni ya hovyo. Muwaandikieni tuone.
Sasa hiyo inamuhusu Samia, sasa vipi kuhusu Philip Mpango nae? Majaliwa je? Nao wana tatizo si wastafu hao?
Kwa taarifa zangu ni Emmanuel Nchimbi na Mwigulu Nchemba ndio wako ofisini sasa hawa wa Mwaka jana hawako ofisini, hawamsaidii Rais sasa hivi.
Na vipi kuhusu IGP? DCI? na Mkurugenzi wa Idara ya Usalama wa Taifa je?
Kwenye hoja hii hakuna mtu yeyote wala afisa yeyote ambae hawezi kupelekewa summons sio Rais sio Makamu wa Rais Mstaafu na mkuu wa Majeshi na wote niliowataja. Wote hao they are subject to court process.
Sasa mmeambiwa mashahidi hawa hawana ushahidi mzito au ushahidi wao hauna umuhimu wowote kwenye kesi hii, Waheshimiwa majaji, mtu ambaye kosa linamlenga kama Rais inawezekanaje ushahidi wake usiwe relevant? Unapomzungumza Rais ndio serikali kwa mujibu wa ibara ya 151 ya Katiba.
Ninachokiona hapa ni jitihada kuwa Rais yuko juu ya Sheria, asionekane ameenda Mahakamani. Jaji Mkuu mstaafu Barnabasi Samata aliwahi kusema kwamba dhana tu kuwa Rais yuko juu ya sheria inakiuka Katiba. Kwa nature ya kosa la uhaini na kutengeneza nia ya kuitishia serikali, Rais anawezaje asiwe na ushahidi ambao ni relevant???
Rais ambae ni Chief Executive wa Serikali na ni serikali ana ushahidi relevant wa kosa la uhaini la kutengeneza nia ya kuitishia serikali yake.
Mhe. Lissu anaendelea kumwaga madini
Anasema kuwa Rais ni Mwenyekiti wa National Security Council, wajumbe wake ni DGIS, IGP, Mkuu wa Majeshi, Makamu wa Rais, Waziri Mkuu. Hawa watu wote ushahidi wao unaachaje kuwa relevant? Ni namna tu ya kutaka hawa wasije kutoa ushahidi.
Waheshimiwa majaji ni kweli kuwa hamuwezi kutoa arrest warrant kwa Rais, lakini hiyo haina maana kuwa hamuwezi kutoa summons kwa Rais. Makamu wa Rais, Waziri Mkuu Mstaafu, IGP, DG wa TISS, Mkuu wa Majeshi wakikataa kuja kutoa ushahidi wanapelekewa polisi na amri ya Mahakama waje waeleze kwanini wasishughulikiwe??
Mahakama kicheko😂😂😂😂😂😂
Part 256 itaendelea kwenye post inayofuata.
Naomba Repost yako.
#UPDATES_KESI_YA_UHAINI
Part 253
Hii nchi ina maajabu sana.🤧
Wakili wa Serikali Katuga amesimama anasema kwa mujibu wa kifungu cha 313 na 381 cha Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai vyote vinasema mashahidi wa mshitakiwa au mtuhumiwa wanapaswa kutajwa kipindi cha committal yaani kule Kisutu.
Watu wanacheka.😂😂😂😂
Watanzania wanakumbuka Mh. Lissu aliwataja mashahidi wake kule Kisutu na wote tulisikia. Leo Katuga anasimama hapa anasema Mshitakiwa au mtuhumiwa hakumtaja Samia, Majaliwa na hao wengine kule Kisutu.
Katuga anasema pia tunaitaka Mahakama iangalie mashahidi wanaoitwa wanahusika na hii kesi?
Jaji: Sasa usiende huko tuambie kwanza mashahidi ambao hutaki waje ni akina nani?
Katuga: Ni mashahidi wote kabisa.
Relevance ya mashahidi lazima aiseme ni ipi?
Lakini kipekee tunapinga mashahidi wanaotoka Serikalini na nitaeleza kwanini?
Watu wanacheka na kushangaaa nini kinatokea? 😂😂😂
Pale Mahakama itakapotoa wito kwa mujibu wa kifungu cha 146 cha kutoa wito basi kinaelekeza mahakama kutoa hati ya UKAMATAJI. Kutokana na mazingira haya Mahakama haiwezi kutoa hati ya wito bila kujiridhisha kama shahidi huyo ni muhimu, compellable na competent.
Mahakama inapaswa kujiridhisha hivyo vitu vyote, haiwezi kumuita mtu ambae yuko aware na fact in issue lazima awe anajua kinachoendelea.
Mahakama haiwezi kutoa wito ambao haiwezi kuenforce sasa Rais hajaja Mahakamani itatoa arrest warrant?
Haya ni maneno ya Katuga.
Anaendelea hapa naomba niende kwa mashahidi watatu wa mwanzo, Samia Suluhu, Philip Mpango na Kassim Majaliwa kama tumemuelewa mshitakiwa kuwa hawa ni Viongozi wa Serikali anaotuhumiwa kuwatishia. Ibara ya 43 ya Katiba. Rais atakuwa Mkuu wa nchi na amiri jeshi mkuu.
Ibara ya 47 ya Katiba inasema Makamu wa Rais atafanya kazi zote za Rais kama hayupo nchini au atakazoagizwa na Rais.
😂😂😂😂 Yaani Jamhuri wamemshtaki Mhe. Lissu kwa Uhaini halafu wanaweka mpira kwapani hawataki kuja kutoa ushahidi
Katuga anaendelea
Mashtaka yetu ni kuwa mshtakiwa ametengeneza nia ya kuitishia Serikali regardless kama serikali imetishika au haijatishika na mashahidi wetu 17 walitoa ushahdi kwaniaba ya serikali, kwa maneno mengine Rais ameshatoa ushahidi
Watu wanacheka😂😂😂😂😂
Kama mshtakiwa anamalengo kuwa mashahidi waje waeleze kama walitishika au hawakutishika ushahidi huo sio wa muhimu hapa kwa mujibu wa kifungu cha 39(2)(d) cha Kanuni ya Adhabu.
Ushahidi wa mashahidi anaotaka kuwaita Lissu sio material, pia sio lazima kuwaita mashahidi hawa kwasababu ni descretion ya Mahakama. Kwa namna Lissu alivyosema waitwe, ni kama anataka kuja kuwauliza maswali ya Dodoso dhidi ya ushahidi uliotolewa na mashahidi wa serikali ambao wameshatoa ushahidi kwaniaba yao kinyume na malengo ya kifungu cha 155 na 156 ya Sheria ya Ushahidi.
Kwa mujibu wa kifungu cha 209 Mshtakiwa anaweza kuomba Mahakama iite shahidi kama ushahidi wake ni wa muhimu kuisaidia Mahakama.
Sisi tunaona kuwa Lissu amekiuka vifungu vya sheria na hawa mashahidi sio material na hivyo mashahidi waliotajwa kuanzia namba moja hadi 7 tunaomba wasiitwe, hao wengine wa CHADEMA hatuna shida nao ila utaratibu ufuatwe. Ni hayo tu naomba kuwaalika wenzangu.
Part 254 itaendelea kwenye post inayofuata,
Naomba Repost yako.
Nafikiri nitaeleweka kirahisi.
Tujadili kuhusu; Commission of Inquiry into the Post-Election Violence (CIPEV), chini ya Jaji Philip Waki,
Waki Commission (Tume ya Waki) iliundwa kwa tangazo la Gazette Notice ya Rais Mwai Kibaki,
Terms of reference (ToR) zake zilitangazwa katika Kenya Gazette Notice No. 4473 ya 22 Mei 2008
Tume hiyo ilikuwa na jukumu la:
1. Kutafuta na kuchunguza chanzo na mazingira yote ya ghasia zilizofuata uchaguzi mkuu wa 2007.
2. Kuchunguza vifo, ukiukwaji wa haki za binadamu na uharibifu wa mali uliotokea wakati wa ghasia.
3.Kuchunguza mwenendo wa vyombo vya usalama, ikiwa ni tuhuma za matumizi ya nguvu kupita kiasi.
4.Kubaini watu waliobeba jukumu kubwa katika kupanga, kuchochea au kutekeleza vurugu.
5.Kutoa mapendekezo ya namna ya kuzuia vurugu kama hizo zisijirudie katika chaguzi zijazo tena.
6.Kupendekeza namna ya kuwawajibisha wahusika wa makosa makubwa yaliyofanyika katika vurugu.
Hii tume yenu ya jana, majaji wa Uganda;
ToR zake zimetangazwa gazeti la Serikali au zinatoka tu kwa mtu aliyeunda tume na kuteua wajumbe?
Kwanini hii tume yenu haitaki kabisa kuweka ToR ya kuchunguza mwenendo wa vyombo vya usalama?
Au, matumizi ya nguvu yalikuwa kidogo tu? Nafikiri, waliopiga watu risasi, wanatakiwa kuchunguzwa.
Tume hiyo chini ya Jaji Philip WAKI iliundwa katika mazingira ya National Accord ya mwaka 2008,
National Accord iliyofikiwa baada ya mgogoro wa uchaguzi kati ya Mwai Kibaki na Raila Odinga,
Lakini kitu cha muhimu zaidi katika mchakato huo, usuluhishi huo ulifanyika chini ya Kofi Annan.
Ripoti yake, iliyojulikana kama Waki Report, ilipendekeza mambo mengi hadi kufikia muafaka
Baadaye, suala hilo lilihusishwa na kesi zilizofikishwa katika Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu (ICC).
Ripoti ya Waki iliwasilisha majina ya wahusika wote wa vurugu na nyaraka nyingine kwa Koffi Annan,
Baada ya Serikali ya Kenya kushindwa kuanzisha mfumo wa ndani wa kuwawajibisha wahusika,
Koffi Annan aliwasilisha nyaraka za tume kwa Mwendesha Mashtaka wa ICC, Luis Moreno Ocampo,
Mahakama ya ICC iliidhinisha rasmi uchunguzi kuhusu ghasia za baada ya uchaguzi nchini Kenya.
Kenyatta, William Ruto, Francis Muthaura, Henry Kosgey, Joshua Sang na Hussein Ali, wakashtakiwa
Uhuru alikuwa upande wa PNU/Kibaki, wakati Ruto alikuwa mshirika muhimu wa ODM/Raila Odinga.
Hata hivyo, ICC iliwahusisha wote wawili na wenzake katika makundi tofauti ya madai kuhusu ghasia hizo.
Henry Kiprono Kosgey alikuwa Waziri wa Viwanda (Minister for Industrialization) Serikali ya Kenya.
Mohammed Hussein Ali alikuwa Commissioner of Police (Mkuu wa Jeshi la Polisi Kenya) 2004 - 2009.
Francis Kirimi Muthaura alikuwa Mkuu wa Utumishi wa Umma na Katibu wa Baraza la Mawaziri - Kenya.
Hapa kwenu kabla hata ya usuluhishi, mnatengeneza tume na kuweka ToR za kushughulikia msiowapenda.
Kwanini hamtaki kuweka ToR za kuwachunguza waliotoa amri na kutekeleza amri za mauaji ya raia?
MMM, Martin Maranja Masese, Mtikila.
Katika pigo alilo wahi kupata big joe ama abbas talimba ni kumpoteza ruge maana abbas alikuwa na pesa harafu ruge mzee wa ideas, magufuri mwenyewe alimkubali mtahaba mtu alie weka bato na makonda 🙌🙌