#UPDATES_KESI_YA_UHAINI
Part 288
Katuga: Pale ambapo kifungu cha Sheria kinatoa adhabu maneno kuwa shall be liable. Ni descretion ya Mahakama?
Mhe. Lissu: Hakuna descretion adhabu ni hiyo hiyo.
Katuga: Je uko aware na kesi ya Shed Mhagama
Mhe. Lissu: Wewe mwenyewe hapo unaangalia kwenye laptop mimi unataka niangalie wapi sasa?
Katuga: Omission na Contradiction maana yake nini?
Mhe. Lissu: Nipe kamusi nitakupa.
Katuga: Unataka Hadi kamusi?
Mhe. Lissu: Sasa umesema ni maneno ya kisheria. Sheria huwa inajibiwa kwa nyaraka nipe kamusi nikujibu.
Katuga: unaweza kutupa tafsiri ya mkanganyiko na kutokuwepo.
Mhe. Lissu: Mkanganyiko na jambo moja lina maelezo tofauti mawili na ommision ni kitu hakikuwepo ila kimeletwa.
Katuga: anaenda kupiga soga na wenzake pale.
Sasa tusaidie tafsiri ya kifungu cha 163 cha Evidence Act. Je contradicting ipo hapo?
Mhe. Lissu: Ipo ndio.
Katuga: Umewahi kufungua kesi kwa jina lako?
Mhe. Lissu: Nimefungua kupitia chama changu.
Katuga: Nimekuuliza wewe
Mhe. Lissu: We have done things, we have fought. Zipo vita nyingi tumepambana.
Katuga: Mambo ya Jaji Chande umesema mengi
Mhe. Lissu: Yapi ya Haki jinai au Oktoba 29?
Katuga: ya 29 nilisema. Alisema kuwa matukio ya tar. 29 yalipangwa na kupangwa kulitokana na masuala ya Uchaguzi.
Mhe. Lissu: Ndio tume huru na mengine
Katuga: Nakuheshimu kuna jambo sitaki kukwambia
Mhe. Lissu: Unaniheshimu wapi acha umbea. Unataka kuninyonga unasema unaniheshimu. Msingenishtaki kwa uhaini kama unaniheshimu.
Katuga: Taarifa ya Jaji Chande tume ile ilisema machafuko yale yalilenga kuzuia uchaguzi?
Mhe. Lissu: Hilo sijui nikumbushe.
Katuga: Je unakumbuka sana ulisema watatukamata watanifungulia kesi ya Uhaini.
Mhe. Lissu: sikumbuki. Nioneshe
Katuga: Ulisema Majaji ni MaCCM
Mhe. Lissu: Nakumbuka.
Katuga: nitakuwa sahihi hapo ndio nia ilianza kujengwa kwasababu mlisema muandamane ili mchukue dola
Mhe. Lissu: Sasa si yangekuwepo kwenye hati ya mashitaka hapo. Mbona hamkuyaweka hayo maneno?
Katuga: Waheshimiwa Majaji tunaomba D1 na zingine hadi D16 sasa muda umeisha. Sijui tunafanyaje?
Majaji wanaandika.
Jaji Ndunguru anasema Tunahairisha kesi hadi kesho saa tatu asubuhi.
Naomba Repost yako.
#UPDATES_KESI_YA_UHAINI
Part 291
Katuga: Kutokulipiwa na matibabu na umeeleza vitu vingi kuhusu uchaguzi. Imani yako uliposema imani yako na mahakama haipo kwahiyo huna imani?
Mhe. Lissu: Hilo ni la kuuliza kweli. Kwenye maswala haya sina IMANI KABISA NA MAHAKAMA.
Katuga: Maswala yapi?
Mhe. Lissu: Si ya Uchaguzi tunazungumzia.
Katuga: Kwahiyo hukupanga kuiomba Mahakama kutengua vifungu fulani vya Katiba?
Mhe. Lissu: Sikupanga.
Katuga: Uliamua kutafuta njia nyingine mbadala?
Mhe. Lissu: Njia ya mbadala ya Kidemokrasia.
Katuga: Jana nilikuulizia kuzuia uchaguzi ni njia ya kidemokrasia.
Mhe. Lissu: Haswaa.
Katuga: Kukinukisha ni njia ya kidemokrasia?
Mhe. Lissu: Haswaa ni njia ya kidemokrasia.
Katuga: Kuhamasisha uasi je?
Mhe. Lissu: Njia ya kidemokrasia kabisa. Mwalimu Nyerere alisema uasi dhidi ya mifumo kandamizi ni halali kabisa.
Katuga: Kifungu cha 52 cha Media Service Act iko sawa na kifungu cha 55?
Mhe. Lissu: Iko sawa.
Katuga: Sheria ya Huduma za Habari iliundwa ku regulate huduma ya habari?
Mhe. Lissu: Ndio
Katuga: Kuzuia uchaguzi uliopo kwa mujibu wa sheria ni kuipinga serikali?
Mhe. Lissu: ni kuzuia uchaguzi. Kuipingaje tena serikali?
Katuga: Kuhamasisha uasi, kukinukisha. Ni kuipinga serikali au kuipindua serikali.
Mhe: Lissu: Hatukuwa tunazungumza habari za serikali.
Katuga: Mbona nakuuliza swali kwa heshima tu
Mhe. Lissu: Huna heshima hata kidogo. Uitoe wapi?
Katuga: Unakumbuka ulisema kuipinga serikali sio kosa?
Mhe. Lissu: Nimesema.
Katuga: Sasa ulikuwa unamaanisha nini?
Mhe. Lissu: Nassoro Katuga nimesema kifungu cha 55 hakijasema serikali peke yake
Katuga: Mimi mdogo ndio maana unanionea.
Mhe. Lissu: Wewe mdogo ungekuwa hapa? Una udogo gani wakili mkuu wa serikali?
Katuga: Ulisema mapolisi kujiandika maelezo ni kinyume cha sheria na je uliwatajia sheria.
Mhe. Lissu: Sikuwaambia lakini kifungu kipo na kinajulikana.
Katuga: Sasa mbona unaniambia sina adabu halafu wewe hujibu maswali.
Mhe. Lissu: Unataka niseme yakwako?
Katuga: Ulisema vielelezo vilivyoingia mahakamani uliviingiza wewe?
Mhe. Lissu: Viliingizwa na Mahakama.
Katuga: Kwahiyo umeridhika na content za hivyo vielelezo?
Mhe. Lissu: nimeridhika vitumike kuonesha sina hatia.
Katuga: Naomba D1 hadi D16.
WANAMTAFUTIA WAMPATIE VIELELEZO.
Katuga: Unakumbuka D1 ni kielelezo cha Kaaya ambae ni PW2 na uliomba yatumike kwa nia ya kudodosa shahidi kwa mujibu wa kifungu cha 163?
Mhe. Lissu: Kweli
Katuga: ni kweli tulisema kuhusu ommission na contradiction?
Mhe. Lissu: Nilisema.
Katuga: Ulisoma kifungu cha 163 hapa Mahakamani? Na ukasema hakuna neno omission kwenye kifungu hicho na neno pekee lililopo ni contradiction?
Mhe. Lissu: Nakumbuka.
Katuga: Ulimuuliza Kaaya ameajiriwa mwaka 2009 na ameenda Zanzibar au hajaenda? Na akajibu hayamo? Unakumbuka?
Mhe. Lissu: Nakumbuka.
Katuga: kutokuwepo kwenye maelezo yake ni contradiction au ommission?
Mhe. Lissu: Omission.
Katuga: Kwenye hiki kielelezo ni contradiction gani ipo hapo?
Mhe..Lissu: Mahakamani alisema ni Uhaini lakini kwenye maelezo amesema ni makosa ya jinai.
Katuga: Uhaini ni madai au jinai?
Mhe. Lissu: Jinai ziko ngapi sasa? Alitakiwa kueleza kuwa jinai ni ipi?
Katuga: Ni bado unasema kwenye hiyo nyaraka kuna contradiction
Mhe. Lissu: Nimeshaonesha.
Katuga: D2 unakumbuka ulimuhoji kwamba yeye ni mtaalamu wa picha aliyetangazwa kwenye GN 725 akajibu maneno hayo hayamo.
Mhe. Lissu: Ndio.
Katuga: Je hiyo ni Contradiction?
Mhe. Lissu: Ni comtradiction ndio kwasababu zilitajwa GN. mbili tofauti. Ni contradiction ya akichokisema kwenye maelezo yake ya maandishi.
Katuga: Yale majibu yote aliyosema hayamo yalikuwa ni contradiction au ommission?
Mhe. Lissu: Ni omission
Katuga: Ulisema hiyo omission inaenda kwenye root ya kesi
Lissu: Tutasema hayo mengine kwenye final submission mimi ni shahidi wa facts.
Part 292 itaendelea kwenye post inayofuata.
Naomba Repost yako.
#UPDATES_KESI_YA_UHAINI
Part 282
Mhe. anaendelea hapa.
Anasema hawa PW1, 2 na 16 niliwaonesha vifungu vya kanuni ya adhabu na sheria ya vyombo vya habari kuhusu sio uchochezi wala sio kosa kuonesha mapungufu ya serikali na kuipinga serikali na wao walikiri na kusema ndio sio makosa. Nilifanya kazi hiyo na wao walikiri kuwa sio makosa.
Nikwaambia ni wapi walizingatia vifungu hivyo wakati wa upelelezi wao wakasema hawana na lakusema kuhusu mambo hayo.
PGO 1(24) nguzo kuu ni presumption of inocence niliwauliza walinitreat wapi kwamba sina hatia wakati wote waliokaa na mimi? Hakuna walipozingatia hilo kabisa. Walikuwa wanajiendea tu. Walishaniona nina tuhuma tayari na muhaini.
Tar. 04/04 ndio waliona video yaani PW1 na PW 2 yaani PW 1 alimpelekea PW 2akamuonesha vipande vipande. Na siku hiyo hiyo akaamuru kuonesha jalada lifunguliwe. Akaaamuru jalada lifunguliwe.
Kwahiyo hakukuwa na presumption of innocence kwamba Lissu ametenda uhaini siku hiyo hiyo waliamua hivyo.
PW 16 Amin Mahamba anasema na yeye alipotizama akaona uhaini hakukuwa na presumption of innocence ndio maana hawakutaka kupata ushauri wa DPP wala washauri wa kisheria wa Serikali.
Na kwa vile walikuwa na Majibu tayari ndio maana waliulizwa mliwatafuta Viongozi wa Chadema muwaulize? Wakajibu HAPANA.
Je mlinitafuta Mimi Lissu mwenyewe mniulize nilikuwa na maana gani? Wakasema HAPANA.
Kwahiyo nasema kwamba hawakunitafuta kwasababu walishaona tayari wana mkosaji.
Ndio maana hata walipoletewa na ushahidi wa PW 17 yule wa JAMBO. Yeye anasema ndie aliyechapisha na kusambaza na hakuona uhaini. Maelezo ya P hayakuwa na maana tena kwao.
Wao majibu yao walikuwa nayo kabisa.
Nilimuuliza Amin Mahamba kuwa Insp. Andrew Churu ulisoma maelezo yake aliyosema kuwa ni P ndio alichapisha na kusambaza? Huyu Amin Mahamba hakuna na lakusema kwasababu walifanya kazi hii wakiamini mimi ni muhaini kabla ya lolote.
Pia, niliwauliza juu ya matakwa ya PGO No. 1(25) inayowaambia kuwa makosa ni yale yaliyopo kwenye sheria na sio vinginevyo.
Wakajibu ni kweli. Nikawauliza someni kifungu nilichoshitakiwa nacho kuhusu kosa nikiloshtakiwa nalo kama kwenye hicho kifungu kuna habari ya kuzuia uchaguzi, kuhamasisha watu kuzuia uchaguzi nayo? Ibara ya 151(1) kuhusu serikali kwamba niliitishia serikali kweli?
Yote hayo wakasema hawajui na hakuna kosa nimelifanya kwenye hayo. Wakasema hakuna nilichofanya kuitishia serikali.
Yuko speed majaji wanasema unaenda kasi sana tunashindwa kuandika.
Ni ushahidi wangu kwamba hiyo Executive wanayosema niliitishia yaani serikali maana yake nilimtishia Rais, Vice President, Ministers na Deputy Ministers, Inaweza kuwa RC na Ma DC hao wote ni Executive. Wakurugenzi wa Wilaya na manispaa wanaitwa District Executive Directors (DED) hata majina yao wanaitwa Executive.
Exevutive of the United Republic wanaweza kuwa ma VEO au WEO yaani Village Executive officer na Ward Executive Officer wote hao ni Executive.
Na Executive wanaweza kuwa watu wowote waajiriwa wa serikali isipokuwa Mahakama na Bunge. Kwahiyo kifungu cha 39(2) cha Penal Code hakitekelezeki hakuna atakayepona na hawawezi kuithibitisha.
Kwamba hawajasema kati ya hao kuanzia Rais hadi mtendaji wa kijiji na mtaaa ambao wote ni Serikali nilimtisha nani kati yao? Kifungu hicho kilichotungwa wakati wa Grey Likungu Mataka wakati wa utawala wa Chama kimoja hakifai tena kuwa sehemu ya sheria zetu.
Naona Katuga anahangaika kwenye kiti kuwa Mhe. Lissu anafanya nini? Hii ni Mahakama ya Kikatiba kweli hadi aseme kifungu hakifai kuwepo? 😂 haelewi mchezo uliopo hapa.
Waheshimiwa majaji hakuna shahidi hata mmoja amesema nia yangu ya kuitishia serikali ilitekelezeka hata mmoja.
Hakuna aliyesema kuwa serikali iliogopa sana siku hiyo. Hakuna aliyesema IKULU HAKUKUKALIKA siku hiyo.
Part 283 itaendelea kwenye post inayofuata.
Naomba Repost yako.
#UPDATES_KESI_YA_UHAINI
Leo Agosti 27, 2026
Last time tuliishia part 288 so leo tunaendelea na -;
Part 289
Majaji wameingia muda huu na Mwenyekiti ameingia Mahakamani.
Anasimama Karani wa Mahakama anasema Criminal Session No. 19605/2025 Jamhuri dhidi ya Tundu Lissu.
Iwapendeze Majaji Naitwa Ajuye Zengeli, Nassoro Katuga, Job Mrema, Cathbert Mbiringe, Winiwa wote tunaiwakilisha Jamhuri na Mtuhumiwa yupo hapa. Tuko tayari kuendelea na maswali ya Dodoso.
Mh. Lissu naomba nipate nafasi ya kuconsult mawakili wangu kidogo.
Anasimama Dr. Nshala anashauriana nae hapo kizimbani kwa dakika kama tano.
Sasa niko Tayari.
Katuga: Kaka angu Shikamoo?
Mhe. Lissu: Marahaba
Katuga: Kama nilikuelewa unasema kuna tuzo ulipewa ilitokana na kupigania haki kwa nchi za Afrika. Je ulitaja hizo nchi za Afrika ulizopogania?
Mhe. Lissu: Sikutaja
Katuga: Ulisema heshima imeongezeka ulifanya sensa wapi?
Mhe, Lissu: Heshima haipatikani kwa sensa. Inatokana na watu wanaoheshimika wakakuheshimu.
Katuga: Kwahiyo imeongezeka ni kwasababu wazungu wamesema?
Mhe. Lissu: sijasema wazungu nimesema Jumuiya za Kimataifa na zinaheshimika kweli.
Katuga: Ulisema mgombea wa Mlimba alirudisha fomu akakuta ofisi imefungwa? Je ulikuwepo?
Mhe. Lissu: Hizo ni taarifa rasmi sio lazima niwepo, nilisoma kwenye taarifa rasmi.
Katuga: Ukitoa mashahidi kutoa Jeshi la Polisi hawa waliolindwa hawajulikani na mtu yeyote?
Mhe:Lissu: Ndio
Katuga: Haya maneno umesema kuonesha ukweli wako?
Mhe. Lissu: Kweli
Katuga: Uamuzi wa Majaji ulisemaje kuhusu mashahidi wa siri?
Mhe. Lissu: wawaone wao.
Katuga: Uliwaambia kuwa hawawajui majina na kila kitu?
Mhe. Lissu: ni ushahidi wangu hawawajui ndio
Katuga: kwahiyo hawawajui majina?
Mhezx Lissu: Sasa mtu gani anaitwa P2, Sijui P
Katuga: Kwahiyo hayo ya P1, P2 sio majina?
Mhe. Lissu: Sio majina hayo nimesema.
Katuga: Hizo si ni synonim?
Mhe, Lissu: Synonim sasa ni majina? Hayo sio majina.
Katuga: Umesema ni sheria gani shahidi anapaswa kutoa jina?
Mhe, Lissu: CPA na sheria ya Ushahidi zote zinasema jambo hilo.
Katuga: Naomba Kifungu?
Mhe, Lissu: Kifungu cha 192 cha CPA
Katuga: kisome sasa wapi wanasema wataje majina?
Mhe, Lissu: kisome uone kinasemaje ngoja nikusomeee kinapotaja hitaji la jina?
Katuga: sitaki ukisome.
Mhe. Lissu: Hutaki tena nisome.
Katuga: Kwahiyo neno la kuwa lazima watoe jina lipo?
Mhe: Lissu: Unadhani kwanini mashahidi huwa wanaulizwa majina yao Mahakamani?
Katuga: Hilo sijakuuliza.
Mhe, Lissu: Hiyo sasa utajua mwenyewe kama hujaniuliza.
Katuga: Pw 17 alisema kuna muda waandishi wa habari walitolewa mkabaki wenyewe na kikao cha ndani? Uliwahi kukanusha hilo?
Mhe. Lissu: Nikanushe la nini? Ndio ukweli
Katuga: Una volunteer sana information.
Mhe.Lissu: Ndio kazi yangu.
Katuga: Majibu yako yana vutia sana.
Mhe. Lissu: then, you should be happy.
Katuga: Kwahiyo nichekecheke
Mhe. Lissu: Fanya hivyo
Katuga: Kwahiyo mliwatoa waandishi nje, wewe na wenzako?
Mhe. Lissu: Tuliwatoa.
Katuga: Mliwatoa kwasababu hayo mengine hayakuwa sehemu ya mliyowaitia. Kwahiyo yale ambayo mlitaka wayachapishe ndio mliruhusu wawepo?
Mhe. Lissu: Ndio.
Katuga: Ambayo hukutaka yachapishwe mliwatoa waandishi?
Mhe. Lissu: Yote tuliyotaka watu wajue waliyajua.
Katuga: Je kwenye ushahidi wako ulisema sheria mahsusi kwamba ukigundua kosa la uhaini unapaswa kuwasiliana na DPP?
Mhe.Lissu: Nikitaje cha nini? Haina maana hakipo kama sikukitaja.
Katuga: Mimi lazima nikuulize maswali nisipofanya nitakuwa sifanyi kazi yangu
Mhe. Lissu: Fanya kazi yako.
Katuga: Ulisema kuna mgogoro binafsi na Wambura na Kingai?
Mhe. Lissu: nimesema kuna chuki kubwa dhidi yangu. Nimekuwa persecuted maliciously 24yrs.
Katuga: Umewahi kufungua malicious prosecution
Mhe. Lissu: Haina maana yoyote sijawahi kuwafungulia lakini haiondoi ukweli wowote.
Part 290 itaendelea kwenye post inayofuata,
Naomba Repost yako
#UPDATES_KESI_YA_UHAINI
Part 290
Katuga: Ulisema Mashahidi waliolindwa walifanyaje?
Mhe. Lissu: Walikuwa ni washitakiwa na watuhumiwa wa makosa
Katuga: Sheria inawazuia wasiwe mashahidi
Mhe. Lissu: Haiwazuiii.
Katuga: Mashahidi wa Jeshi la Polisi walieleza kuwa walikamata wote?
Mhe. Lissu: Walisema wamewakamata waliowatambua.
Katuga: Kwahiyo kuna wengine hawakukamatwa?
Mhe. Lissu: Ntajuaje sasa?
Katuga: Ile kauli yako ya tutavuruga uchaguzi ulisema mtu yeyote anaweza kutafsiri anavyoona?
Mhe, Lissu: Sahihi
Katuga: Walisema hawa mashahidi kuwa waliyopanga yalitokana na maneno yako?
Mhe. Lissu: Najuaje sasa watu siwajui na siwafahamu. Nasemaje watakuwa wanasema ukweli.
Katuga: Katika ushahidi wako umeiambia mahakama hii tukufu kuwa hawa mashahidi hawasemi kweli?
Mhe. Lissu: Nimeiambia mahakama kuwa huu ushahidi ni wa wahalifu na ni waongo.
Katuga: Katika utetezi wako ulisema kuwa wewe uliwachochea?
Mhe. Lissu: Wapi nimesema hivyo? Sijasema mimi.
Katuga: Wanasema maneno yako ndio yaliwachochea sasa wewe uliwaambia majaji kuwa maneno haya hayawezi kuwachochea.
Mhe. Lissu: Nimewaambia Majaji maneno haya hayawezi kuwa uchochezi sio kosa pia. Labda kama ulikuwa umelala.
Katuga: Waheshimiwa naogopa kurudia maswali. Amekaa kimya anatafuta tafuta. Sasa wale mashahidi waliolindwa
Mhe, Lissu: mimi nimekwambia mashahidi waliofichwa hiyo kulindwa umetoa wapi?
Katuga: Witness protection ni nini kiswahili?
Mhe, Lissu: Mashahidi waliolindwa. Lakini sasa mimi nimesema kwangu ni mashahidi waliofichwa. Hiyo ya kulindwa ni yakwako.
Katuga: Je wale mashahidi walifichwa kweli?
Mhe. Lissu: ni ushahidi wangu kuwa hao mashahidi hawajulikani
Katuga: Huo ni ushahidi wa kuona au kusikia.
Mhe. Lissu: Ni ushahidi wa inference hakuna anayewajua isipokuwa mapolisi.
Katuga: Hizo ni speculations au ushahidi wa direct.
Mhe. Lissu: Huo ni ushahidi.
Katuga ameenda kunong'ona na wenzake.
Anauliza sasa swali: Nimehama kwenye inference. Maneno unawezekana maneno ya mashahidi wakulindwa inawezekana walikuwemo humu ndani wakati kesi inaendelea.
Mhe. Lissu: Nimeshasema hawajulikani na mtu yeyote.
Katuga: Ni kweli au sio kweli?
Mhe. Lissu: Ni ushahidi wa inference. Huelewi nini? Kwasababu mnawajua nyie peke yenu.
Katuga: Mimi sitoki hapa
Mhe. Lissu: Hata mimi sitoki.
Katuga: Mahakama inakunote
Mhe. Lissu: Kwanini wewe haikunote?
Katuga: kwahiyo ni kuona au kusikia?
Katuga: Shahidi shule si ulikuwa unafundishwa multiple choice?
Mhe. Lissu: Mimi sijafundishwa multiple choice. Mimi nimefundishwa critical thinking. Sheria unafundishwaje multipe choice? Ndio maana unakuwa mjinga.
Katuga: Hii kauli hawa mashahidi inawezekana walikuwepo mahakamani ni maoni au ushahidi?
Mhe. Lissu: Ni ushahidi wangu maoni kivipi.
Katuga: Kwenye ile video kuwa Majaji ni Maccm ulisema hukumbuki?
Mhe. Lissu: Nilisema nakumbuka. Huwa sikatai maneno yangu.
Katuga: Una kesi nyingine ya jinai ya kuchapisha taarifa za uongo?
Mhe. Lissu: Ipo Kisutu anawatajia hadi namba nyingine ya kesi.
Katuga: Ulisomewa hoja za awali na imeanza kusikilizwa?
Mhe. Lissu: Imesomwa lakini sikumbuki.
Katuga: Uliposomewa hoja za awali na kwamba ulitoa maneno kuwa majaji ni Ma CCM? Ulijibuje?
Mhe. Lissu: Sikumbuki. Sasa unaniulizaje hayo mengine.
Katuga: Mwenyekiti wa CHADEMA ni kweli ulitangaza kutogombea uchaguzi wa Mwaka jana?
Mhe. Lissu: Sikumbuki.
Katuga: Chama chako kilishiriki Uchaguzi mwaka jana?
Mhe. Lissu: Uchaguzi gani sasa? Hakikushiriki.
Part 291 itaendelea kwenye post inayofuata.
Naomba Repost yako.
#UPDATES_KESI_YA_UHAINI
Part 285
Katuga: Usiende huko
Mhe. Lissu: Naenda kote tu, maandamano najua wewe unataka njia ya Mahakama.
Katuga: Sheria ya maandamano umetaja sheria yako?
Mhe. Lissu: Ibara ya 20(1) ya Katiba inasema tupinge kwa mikusanyiko na maandamano.
Jaji Taratibu jamani tafadhali. Naandika.
Mhe. Lissu: Haya mikutano ya hadhara imeruhusiwa kisheria.
Katuga: Haya nikupe usome?
Mhe. Lissu: Nipatie nisome. Anapatiwa Lissu na anasoma. Inaitwa freedom of association and assembly.
Katuga: unamfahamu Francis Dyanabo
Mhe. Lissu: Julius Ishengoma Francis Dyanabo namjua alienda Mahakamani kupinga sheria za uchaguzi
Katuga: Alishinda?
Jaji hebu rudia hapo kwa Dyanabo.
Mhe. Lissu: Namfahamu personally Julius Ishengoma Dyanabo personally kwasababu alifungua kesi za kupinga sheria ya uchaguzi kwamba kabla ya kufungua kesi ya uchaguzi unapaswa kuweka kiasi cha pesa.
Katuga: Kuhusu Mtikila na mgombea binafsi ilikuwaje?
Mhe. Lissu: Sasa usiniingilie nikujibu umekuja vizuri. Mtikila alishinda Mahakama kuu, Mahakama ya rufani ilitengua na baadae akaenda Mahakama ya afrika na wakasema huko kuwa Tanzania iruhusu mgombea binafsi. Hii serikali unayotumikia haijawahi kurekebisha hilo hadi leo.
Katuga: Sasa nakuuliza ulisema kifungu cha 39 cha Penal Code umesema mambo ya overt act kinasemaje kuhusu njia ngapi za manifestation.
Mhe. Lissu: Ziko mbili.
Katuga: Ipi na ipi?
Mhe. Lissu: Publication of a writing or printing na overt act or deed.
Katuga: inapotumika neno or inamaanisha haya maneno yanatumika in alternative?
Mhe. Lissu: yanaweza kufanana na yanaweza yasifanane. In this case yanafanana ni matendo.
Katuga: Kwahiyo similarities inamaanisha.
Kwamba yako similar. Kwahiyo kati ya neno or au and lipi lilipaswa kutumika.
Mhe. Lissu: Kwamba ingesomeka by overt act and overt act. Maana yake nini?
Katuga: Haya soma hapo.
Mhe. Lissu: Sasa hiki umenipa nini? Chukua haya makaratasi yako.
Watu wanacheka. 😂😂😂😂
Katuga: Wewe ni Kaka angu umenitangulia kwenye taaluma si ungesoma eneo lenyewe kama nimekufunulia ukurasa tofauti.
Mhe. Lissu: Sio kazi yangu mimi ungefungua unapotaka wewe.
Katuga: Sasa soma kifungu cha 13 cha Intepretation Act
Mhe. Lissu: Anasoma.
Katuga: Kwahiyo tuamini nini?
Mhe. Lissu: Sheria haitungwi ili iwe absurd
Katuga: Ulisema kuna mambo yamekukuta kwenye mapambano yako? Nitakuwa sahihi nikisema kuwa wewe ni mtu mwenye chuki dhidi ya serikali.
Mhe. Lissu: Nina chuki na serikali ya nchi hii kwasababu imeonea watu wengi.
Katuga: Kwahiyo ulisema yote hayo una chuki na serikali?
Mhe. Lissu: Nina chuki dhidi ya uonevu wa serikali. Ninayo chuki dhidi ya serikali sahihi kabisa. Wanaonea sana watu.
Katuga: Kama Mwanasiasa nia ya Chama cha siasa ni kushika dola?
Mhe. Lissu: Sio nia pekeee ni nia mojawapo.
Katuga: Tutakuwa hatumalizi.
Mhe. Lissu: Tutamaliza tu.
Katuga: mihimili mitatu ya dola ni ipi?
Mhe. Lissu: executive, Bunge na Mahakama.
Katuga: Kwenye sheria majukumu ya hii mihimili mitatu ni nini? Tuanze na Bunge?
Mhe. Lissu: Kutunga Sheria
Katuga: sasa mbona ulitaka kusema mengine
Mhe. Lissu: Sikutaka uishi kwenye ujinga wa kudhani kazi ya Bunge pekee ni kutunga sheria ziko nyingi sana.
Katuga: Kazi ya mahakama je?
Mhe. Lissu: Kutafsiri sheria na kutengua sheria.
Katuga: Jibu maswali yangu usinielimishe?
Mhe. Lissu: Wewe ndio umesema mimi ni kaka yako unataka nikuelimishe hutaki tena muda huu nikuelimishe?
Katuga: Kazi ya Serikali ni ipi?
Mhe. Lissu: Serikali inaisimamia sheria. Kwahiyo?
Katuga: Umenipa jibu?
Mhe Lissu: kwahiyo kama nimekupa jibu hivi nyie mnasoma sheria wapi?
Katuga: Turudi tena Kifungu cha 39 cha Kanuni ya Adhabu. Pale kanuni ya adhabu iliposema mtu akitengeneza kitendo kwa nia ya kutishia serikali. Je tafsiri kuna takwa kuwa lazima iwe imetishika?
Part 286 itaendelea kwenye post inayofuata.
Naomba Repost yako.
#UPDATES_KESI_YA_UHAINI
Part 184
Wakili wa Serikali anaendelea kumuongoza shahidi
Jaji: Endeleeni
Wakili: Eheee kikaendelea nini?
ASP Geofrey Lutufye: Nilivyowakuta wale vijana waliokuwa wanakula njama nikawaambia wako chini ya Ulinzi.
Jaji: Hiyo MIC ameshikaje mbona hasikiki?
Wakili: ikawaje shahidi?
ASP Geofrey Lutufye: Tuliwakamata P4 na P7 ambao walikuwa wameanza kukimbia baada ya hapo nilitoa maekekezo wapelekwe kituo cha Polisi Murieti, hao askari ni wanne, kituo cha Murieti kipo Mkoa wa Arusha.
Wakili: Nini kiliendelea?
ASP Geofrey Lutufye: Sisi tuliendelea kuwatafuta waliokuwepo pale lakini hatukufanikiwa kuwakamata.
Wakili: Nini kingine kiliendelea?
ASP Geofrey Lutufye: Waliacha Bajaji zao tukazichukua na kuzipeleka kituo cha Polisi Murieti na mbili zilikuwa za wale watuhumiwa tuliowakamata.
Wakili: Nini kiliendelea?
ASP Geofrey Lutufye: Majira ya saa moja ndio tulizipeleka hizo Bajaji kituo cha Polisi Murieti.
Wakili: Kituo cha Polisi Murieti nini kiliendelea?
ASP Geofrey Lutufye: Ulipata maelekezo kutoka kwa kaimu mkuu wa upelelezi Arusha.
Maelekezo hayo yalinitaka niwapeleke ofisi za mkuu wa upelelezi Arusha, tukiwa njiani tunawapeleka P4 na P7 niliwahoji kwamba kwanini mnahusika kula njama kutaka uchaguzi mkuu wa 2025 usifanyike?
Wakili: Ikawaje?
ASP Geofrey Lutufye: Wote walikiri kuwa wanamuunga mkono Mwenyekiti wa Chadema Tundu Lissu kutokana na ile kauli yake aliyoitoa kwenye Mtandao kuwa atazuia Uchaguzi, ataleta uchochezi na atakinukisha.
Wakili: Nini kiliendelea?
ASP Geofrey Lutufye: Tuliwafikisha Mkuu wa Upelelezi Mkoa wa Arusha majira ya saa mbili.
Wakili: Nini kiliendelea?
ASP Geofrey Lutufye: Nilipewa maelekezo tena nifungue jalada la Uchunguzi, nilifungua jalada hilo ambalo ni ARS/D/CID/B/40/2025.
Wakili: Kikaendelea nini?
ASP Geofrey Lutufye: Nikapewa maelekezo tena na Kaimu Mkuu wa Upelelezi Arusha yakinitaka niwahoji watuhumiwa hao kwa kuchukuliwa maelezo yao.
Wakili: Nini kiliendelea?
ASP Geofrey Lutufye: Mimi niliwaa asign maaskari wengine wa RCO wawachukue maelezo na mimi nikaendelea na majukumu mengine.
Wakili: Kingine kilichoendleea?
ASP Geofrey Lutufye: Niliandika maelezo yangu Tarehe 18/04/2025.
Renatus Mkude, Wakili wa Serikali. Ni hayo tu Mheshimiwa Jaji kwa shahidi huyu.
Watu wanaangalia usoni wanacheka.😂
Jaji Ndunguru: Maswali ya Dodoso
Mhe. Lissu anasimama: Shahidi naomba nikuulize maswali na ujibu maswali yangu kwa kadri nitakavyokuuliza.
Sasa waeleze majaji, Huko Polisi mnakojifunzia hizi kazi huwa mnafundishwa kuwa waongo?
ASP Geofrey Lutufye: Hatufundishwi kuwa waongo.
Mhe. Lissu: waeleze majaji kama huwa mnafundishwa mnapotoa ushahidi mahakamani kuongeza maneno ambayo hayapo?
ASP Geofrey Lutufye: Hatufundishwi.
Mhe. Lissu: waeleze majaji kama huko Polisi mnafundishwa kutokuwa na heshima?
ASP Geofrey Lutufye: Sio kweli
Mhe. Lissu: Waeleze majaji kama huko Polisi mnafundishwa watu wasio na maadili?
ASP Geofrey Lutufye: Sio kweli
Mhe. Lissu: Sio kweli nini sasa?
ASP Geofrey Lutufye: Tunafundishwa kuwa watu wenye maadili.
Mhe. Lissu: Unafahamu kitu kinaitwa PGO?
ASP Geofrey Lutufye: Amekaa kimya kidogo, PGO naifahamu mimi.
Mhe. Lissu: waeleze majaji kama ni sahihi au sio sahihi kwamba PGO inasema askari wanapaswa kuwa weledi kwenye kazi zao?
ASP Geofrey Lutufye: Ni kweli inasema hivyo.
Mhe. Lissu: Waeleze majaji kwa mujibu wa PGO Polisi wanatakiwa kuwa waaminifu. Anamsomea PGO hapa. Wasiwe mafisadi na wawe wakweli
ASP Geofrey Lutufye: Ni kweli.
MheLissu: Hii PGO leo tutacheza nayo sana. Umesema uliandika maelezo yako Polisi?
ASP Geofrey Lutufye: Ni kweli niliandika na naweza kuyatambua.
Mhe. Lissu: Mheshimiwa Jaji naomba apewe maelezo yake.
Anatafutiwa na kupewa hapa.
ASP Geofrey Lutufye: Haya ndio maelezo uliyoandika Tarehe 18/04 mwaka jana.
Part 185 itaendelea kwenye post inayofuata,
Naomba repost yako.
#UPDATES_KESI_YA_UHAINI
Part 180
Mhe. Lissu anaendelea na maswali ya Dodoso
Mhe. Lissu: Ulivyoandika maelezo ya Tarehe 22/04 waeleze majaji kama umewahi kuwasiliana na polisi juu ya jambo lolote kuhusiana na kesi hii.
Shahidi wa kificho P2: Waliponiletea wito wa kuja kutoa ushahidi huu tar. 11
Mhe. Lissu: Ni mwaka huu?
Shahidi wa kificho P2: Ndio.
Mhe. Lissu: Kuna mahali kokote umeandika. Maelezo katika kipindi hicho ulipomaliza kutoa maelezo tar. 22/04 hadi leo
Shahidi wa kificho P2: Sijaandika.
Mhe. Lissu: Kuna kiongozi yeyote wa Chadema amkutishia kukuua?
Shahidi wa kificho P2: Hapana.
Mhe. Lissu: Kuna mwanachama je aliyekutishia?
Shahidi wa kificho P2: Hapana.
Mhe. Lissu: Kuna mtu yeyote aliyekutishia chochote?
Shahidi wa kificho P2: Viko vya mitandao ya Kijamii.
Mhe. Lissu: nani aliyetoa?
Shahidi wa kificho P2: Siwafahamu.
Mhe. Lissu: kuna mfuasi, mwanachama au shabiki wa Lissu amekutishia?
Shahidi wa kificho P2: Hapana.
Mhe. Lissu: Angalia D6 mambo yanayohusu 07/04 majira ya saa saba kama ulikuwa na mwandishi yeyote wa habari wa Jambo Tv ?
Shahidi wa kificho P2: Sikuwa naye.
Mhe. Lissu: Je siku hiyo mlienda na askari wa upepelezi mkakutana na Andrew Churu kule Dodoma?
Shahidi wa kificho P2: Sio kweli.
Mhe. Lissu: Yupo askari anaitwa Andrew Churu anasema wewe P2 na P mlienda Dodoma kuonana nae.
Shahidi wa kificho P2: Sio kweli.
Mhe. Lissu: Ulishuhudia hayo makabidhiano.
Shahidi wa kificho P2: sikushuhudia.
Mhe. Lissu: Polisi wanasema ulikuwa Dodoma, Wewe unasemaje?
Shahidi wa kificho P2: waongo mimi sikuwepo.
Watu wanacheka. 😂😂
Huyu kweli ni P2, jina lake ni kama vile vidonge ambavyo wadada tunatumiaga kuzuia mimba for emergency ila yeye katoa ushaidi wa kuzuia Mhe. Lissu asiende jela kunyongwa maana hana hatia.😂
Mhe. Lissu: Kwenye hotuba yangu nilisema watu wakafanye fujo?
Shahidi wa kificho P2: Hukusema.
Mhe. Lissu: Hivi kusema tutazuia uchaguzi ni kosa la jinai kwa mujibu wa sheria za nchi hii?
Shahidi wa kificho P2: Sifahamu sheria.
Mhe. Lissu: Uliamini maneno niliyosema. Umesema hapa mahakamani sasa je ni kosa kuamini maneno ya mwanasheria nguli?
Shahidi wa kificho P2: Sijui.
Mhe. Lissu: Sina maswali zaidi Mh. Jaji.
Jaji Ndunguru: Kuna Re Examination.
Wakili wa Serikali Ignas: Hatuna Re Examination.
Majaji wanaandika kidogo hapa.
Wanasema sasa tuendeleee.
Shahidi wewe umemaliza kutoa ushahidi unaweza kwenda.
Renatus Mkude anasimama anasema tuko tayari kuendelea na P8.
Jina la shahidi ni shahidi ni P8 lakini ni Shahidi wa nane wa Jamhuri (PW 😎.
Jaji Ndunguru: Sasa muiteni huyo shahidi ili tuweze kuendelea.
Anaingia Shahidi.
Umri wako shahidi.
Anajibu ni miaka 26.
Mimi ni Mkristu.
Jaji: Utaapishwa hapo kabla hujaanza kutoa ushahidi.
Renatus Mkude: Anasimama anasema Mh. Jaji shahidi ataongozwa na Nasoro Katuga.
Katuga: Unaishi wapi?
Shahidi wa kificho P8: Moshi Kilimanjaro, njoro ya Pepsi.
Katuga: Unajishughulisha na nini?
Shahidi wa kificho P8: Mfanyabiashara wa matunda soko la Manyema lililoko Mbuyuni.
Katuga: Je unajishughulisha na siasa na kivipi?
Shahidi wa kificho P8: Najishughulisha nayo ingawa sio kiundani sana.
Katuga: Kupitia Chama gani?
Shahidi wa kificho P8: Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA).
Katuga: Pale Chadema wewe ni nani?
Shahidi wa kificho P8: Mimi ni mwana Chama.
Katuga: Unamfahamu Tundu Lissu?
Shahidi wa kificho P8: Namfahamu kama Mwenyekiti wa Chama.
Katuga: shughuli zako katika Chama ni zipi?
Shahidi wa kificho P8: Hizo ni shughuli zangu binafsi siwezi kuzielezea.
Katuga: Tarehe 04/04/2025 unakumbuka nini?
Shahidi wa kificho P8: Nilikuwa kwenye biashara zangu soko la Manyema Mbuyuni.
Shahidi anaongea ni kama anakula konyagi halafu hajala msosi wa maana.
Part 181 itaendelea kwenye post inayofuata,
Naomba Repost yako.
#UPDATES_KESI_YA_UHAINI
Part 176
Jaji Ndunguru: Mshitakiwa una maswali ya Dodoso?
Mhe. Lissu: Ninayo mengi sana.
Mhe: Lissu: Na Nyie ambao mna watoto mnawapeleka kuwa askari polisi mnawapeleka kwenda kutenda Dhambi za kusema uongo, mjue hivyo.
Mhe. Lissu: Sasa D. Koplo Michael unakumbuka ulitoa maelezo yako na unaweza kuyatambua ukiyaona?
Koplo Michael : Ndio naweza.
Anapatiwa maelezo yake hapa.
Koplo Michael : Haya maelezo ni ya tarehe 22/04 nimeyatambua yana sahihi yangu.
Mhe. Lissu: Naomba nikusomee maelezo yako na pia nitakuonesha maeneo ninayotaka ku impeach na baadae nitamuomba yapokelewe kama kielelezo.
Anaanza kumsomea hayo maelezo yake huyu afande Michael.
Mhe. Lissu: Je hayo yote niloyosoma ni maelezo yako.
Koplo Michael: Ndio ni yangu.
Mhe. Lissu: Sasa nakusomea maeneo ninayotaka kuku contradict ikiwemo kilichotokea tarehe 22/04, maneno aliyosema wakati unamuhoji, kuhusu wanataka kufanya uasi dhidi ya serikali ya CCM.
Anamsomea hayo maeneo amefika eneo la 10 kwa sasa.
Mhe. Lissu: Je uko tayari yapokelewe kuwa ushahidi Mahakamani?
Koplo Michael: Maelezo haya niliandika kwa kifupi tu.
Mhe. Lissu: Wewe Polisi jibu swali langu usilete Story za Line Polisi hapa. Uko tayari yapokelewe? Jibu ndio au hapana?
Koplo Michael: Kama Jamhuri wataridhia sina pingamizi.
Jaji Ndunguru: Yatakuwa ni D5. Yaani ushahidi wa utetezi namba 5.
Mhe. Lissu: Naomba apewe D5.
Anapatiwa hapa.
Mhe. Lissu: Kwamba ni askari Polisi toka mwaka 2015 yapo kwenye maelezo yako?
Koplo Michael: huo mwaka hakuna kwenye maelezo yangu.
Mhe. Lissu: Ulijiunga 2012 na 2013 ukafuzu jeshi la polisi
Koplo Michael: Sikuyaandika hayo.
Mhe.Lissu: Sema kwa sauti we polisi.
Koplo Michael: Nimesema kwa sauti mbona.
Ana kasauti fulani hivi kidogodogo amevaa miwani macho ni mekundu sana.
Mhe. Lissu: Kuhusu Shule ya Polisi Tanzania iliyopo Moshi
Koplo Michael : Hayo hayapo kwenye maelezo yangu.
Mhe. Lissu: Hivi kwanini hujibu ki askari? Nataka ujibu kama askari.
Koplo Michael: Anachekacheka kama anataka kulia.
Mhe. Lissu: Tarehe 08/04/2025 ulimpeleka ofisi ya RCO na kukuelekeza ufungue faili la Uchunguzi. Ulisema ahojiwe na awekwe mahabusu hadi mtakapopata maelekezo mengine? Yapo kwenye maelezo
Koplo Michael: maneno kuwa awekwe mahabusu hadi yatakapotolewa maelekezo mengine sikuliandika.
Mhe. Lissu: Ulisema sharti la mtuhumiwa kuripoti kila jumatatu. Yapo hayo kwenye maelezo yako?
Koplo Michael: Hakuna.
Mhe. Lissu: kuhusu kumtafuta P8 na kumuhoji maelezo kama shahidi.
Koplo Michael: Kuna mambo hayapo hapo.
Mhe. Lissu: Hivi ulisema alikuwa anaripoti jumatatu?
Koplo Michael: ndio.
Mhe.Lissu: Tarehe 22 ilikuwa jumangapi?
Koplo Michael: Ilikuwa jumanne lakini alikuja kuripoti jumanne kwasbaabu
Mhe. Lissu: Hiyo kwasababu mpelekeee RCO wako Kule Kilimanjaro mimi jibu langu limetosha kuwa ilikuwa jumanne.
Mhe. Lissu: maelezo ya kuunga mkono kauli ya Chama uliandika?
Koplo Michael: Sikuandika lakini
Mhe. Lissu: Nimekwambia lakini zako utawaeleza waandishi wa habari baadae au mapolisi wenzako sio hapa.
Watu wanacheka. 😂😂😂😂
Mhe. Lissu: Wewe askari mimi nimefundishwa kukamata waongo.
Koplo Michael : Mimi pia ni mtaalamu mheshimiwa.
Mhe. Lissu: Wewe sio mtaalamu wa Chochote ndio maana ni Koplo wa polisi. Ungekuwa mtaalamu usingekuwa Koplo.
Kicheko kidogo kwa mashabiki hapa, lakini tunaendelea.😂😂😂
Mhe. Lissu: hivi umeeleza sababu ya maelezo yako polisi na uliyosema mahakamani.
Koplo Michael: Sijaeleza sababu kwasababu hakuna utofauti.
Mhe. Lissu: Unasema ulimkamata P8 na kumpeleka kituoni. Halafu RCO akakwambia ufungue shauri.
Koplo Michael: hata sikuelewi yani.
Mhe. Lissu: kwahiyo ulimkamata ukiwa tayari una faili la Uchunguzi?
Koplo Michael: Sio kweli nilifungua baada ya kuwa nimeshamkamata.
Mhe. Lissu: Kupanga kufanya vurugu ni kosa?
Koplo Michael: Sahihi.
Part 177 itaendelea kwenye post inayofuata,
Naomba repost yako.
#UPDATES_KESI_YA_UHAINI
Leo February 12, 2026
Jana tuliishia Part 159 so leo tunaendelea na-;
Part 160.
Ni siku nyingine, karibuni tena leo kwenye Darasa la Sheria.
Mhe. Lissu tayari ameingia, kama kawaida Wananchi wamepiga shangwe ile ya Rais! Rais! Rais!
Majaji nao wameingia kama kawaida yao wapo watatu.
Naona Kizimba kimetobolewa kidogo upande wanaokaa Majaji ila kama shaidi ni mfupi hata Majaji hawawezi kumuona ila tuendelee.
Jaji Ndunguru anasema sasa tuendeleee.
Anasimama Wakili wa Serikali Renatus Mkude Wakili wa serikali Mkuu anasaidiwa na Ajuaye, Katuga, Ignas, Thawabu, Cathbert na Winiwa Kasawa tunaiwakilisha Jamhuri na mshitakiwa yupo hapa Mahakamani.
Shahidi P11 ana dharula lakini leo tumekuja na P5 leo kama atakuwa tayari tutaendelea.
Jaji Ndunguru anasema Mshitakiwa unasemaje?
Mh. Lissu anajibu anasema kimsingi niko tayari isipokuwa niliambiwa ni P11 sasa nipeni dakika 5 niyatafute maelezo ya huyo P5 niyapate kwanza hapa halafu tuendelee kushughulika nae mimi sina shida kabisa.
Ngoja nitafute hayo maelezo yake vizuri.
Jaji Ndunguru anasema sasa sisi tunakupa dakika 10 sio tatu na unaruhusiwa kukaa pia sio lazima usimame sana hapo.
Lissu anajibu hakuna shida kabisa Waheshimiwa Majaji.
Mheshimiwa Lissu ametafuta kidogo makabrasha yake hapa amepata hayo maelezo amekaa kuyasoma na amemaliza anasema tunaweza kuendelea Waheshimiwa majaji.
Jaji Ndunguru tunamuomba shahidi.
Anasimama Renatus anasema shahidi ataongozwa na Wakili Ajuaye Nzengeli Wakili wa Serikali.
Anasimama karani anateta jambo na Jaji anashuka chini kuongea na Mawakili wa Serikali.
Anarekebisha mitambo pale.
Tunasubiri kuona nini kinaendelea.
Anaingia askari mmoja kwenye kile kizimba, anapelekewa kipaza sauti huyo shahidi.
Kile kizimba kimefunguliwa kidizaini ambayo Majaji wao wanadai wanamuona.
Jaji anasema tutamuuliza kuhusu umri wake na dini yake kabla ya kutoa ushahidi wake.
Umri wangu ni miaka 33.
Dini yangu ni Muislamu.
Huyo ni Shahidi P5 Ambae ni shahidi wa nne (4) kwa maana ya (PW 4) lakini jina lake alilobatizwa ni P4.
Ajuaye anasimama anasema shahidi unanisikia hapo?
Unaishi Wapi?
Naishi Kibangu, Ubungo Mkoa wa Dar es salaam.
Shahidi ana lisauti fulani ningesema linafanana na la nani ila acha niache.😂
Anasema anafanya kazi ya Machinga, mjasiriamali, saa nyingine naosha magari.
Unauza bidhaa gani?
Nauza viatu, saa zingine nauza soksi.
Shughuli zangu nafanyia Mchikichini, Kariakoo, Posta ya zamani, Feri hadi Posta Mpya.
Ajuaye anaendelea kumuhoji hapa na shahidi anajibu kama ninavyowaeleza.
Elezea sasa bidhaa zako unachukulia wapi?
Shahidi wa kificho ; Ilala Boma, Sokoni..
Eleza tar. 04/04/2025 ulikuwa wapi?
Shahidi wa Kificho: Nilikuwa Posta ya zamani Garden eneo la NBC Bank nikiwa naperuzi mitandao ya kijamii kwenye simu yangu?
Ajuaye: Sasa eleza ulikuwa unaperuzi kwenye mtandao gani?
P5: Facebook, Whatsapp na Youtube, nilikuwa naperuzi kwa kutumia simu yangu aina ya smartphone sonny experior Galaxy
Sasa wataalamu wa simu mtatusaidia hapo hiyo aina ya sim sie wengine hatufahamu zaidi. Acha tuendelee kumsikiliza shahidi.
Anaendelea hapa.
Wakati naperuzi niliona video ndogo ikimuonesha Tundu Lissu, niliona video Facebook.
Ni kama Majaji wamechoka wanamshangaa Shahidi, sisi hatumuoni lakini sura za majaji ni kama wanakunja.
Niliingia faceebok kwanza lazima uwe na account na bando la kutosha. Mimi niliingia kwasababu nilikuwa tayari nina account yangu.
Maswali anayoulizwa shahidi na Wakili wa Serikali na Majibu yake ni kama anajibu kwa kusoma mahali maana kuna muda anajibu jibu ambalo haliendani na swali.
Video ilikuwa ya Tundu Lissu, mimi namfahamu kwa kutumia vyombo vya habari na mitandaoni.
Wakili wa Serikali : Na wewe binafsi unamfahamuje?
P5 : Na mimi namfahamu.
Basi nikubadilishie swali, Tundu Lissu ni nani?
Shahidi: Tundu Lissu ni mwanasiasa.
Part 161 itaendelea kwenye post inayofuata,
Naomba Repost yako.
#UPDATES_KESI_YA_UHAINI
Part 159
Anaendelea kusoma uamuzi Jaji Ndunguru
Pingamizi la nne lilihusiana na suala la fair trial na haki ya kusikilizwa.
Kwamba atashindwa kumdodosa pia shahidi vizuri kwasababu atakuwa haonekani na hawezi kumuhoji shahidi vizuri.
Mshitakiwa aliturejesha kwenye Katiba na Mikataba ya kimataifa juu ya haki sawa mbele ya Sheria.
Mahakama imetafakari hoja hiyo kwa makini haikuona ni kwa namna gani mshitakiwa atashindwa kumuhoji shahidi kwasababu hamuoni sura yake.
Pingamizi la tano kuhusu kifungu cha 194 cha CPA marekebisho yake hayakutangazwa kwenye gazeti la serikali hivyo ni Sheria ambayo haijaanza kutumika na sehemu ya pili mshitakiwa anasema kanuni za ulinzi wa mashahidi zimetengenezwa baada ya yeye kuwa ameshakamatwa na kufikishwa Mahakamani hivyo haziwezi kufanya kazi baada ya yeye kufikishwa mahakamani.
Upande wa Jamhuri walisema sheria za mwenendo zinatumika hata baada ya kuwa tayari mshitakiwa alishafikishwa mahakamani.
Je Sheria hiyo ilikuwepo wakati mshitakiwa alishafunguliwa mashitaka? Kanuni za Ulinzi wa Mashahidi zimetengenezwa na Jaji Mkuu kwa mujibu wa kifungu cha 194 (3) cha CPA kilikuwepo toka mwaka 2018.
Hivyo basi vinaeleza kuwa ulinzi wa mashahidi unavyotakiwa kufanyika.
Jaji Mkuu amepewa mamlaka ya kutengeneza hizo kanuni za mashahidi hivyo basi kutengeneza kanuni mwaka 2025 wakati kanuni hizo zimetengenezwa chini ya kifungu cha 194 ambacho kilikuwepo toka mwaka 2018 basi hatuwezi kusema kanuni hizo ni sheria mpya.
Hata kanuni hizi zisingekuwepo basi hatuwezi kusema mashahidi wasingeweza kulindwa kwasababu kanuni hazikuwepo au hazijatungwa.
Mahakama imeridhika kuwa kifungu cha 194 kilikuwepo kabla ya kanuni hizi za 2025 na hatuwezi kusema sheria ya ulinzi wa mashahidi haikuwepo lengo la kanuni hizo ni kurahisisha utekelezaji wa kifungu cha 194 cha Sheria ya mwenendo wa Makosa ya jinai.
Wakati upande wa Mashitaka walitoa gazeti kuonesha sheria hiyo ilitangazwa na Mshitakiwa alisema hakufanikiwa kupata gazeti hilo na kusema sheria hiyo haikutangazwa.
Kifungu cha 63 na 64 cha ushahidi wa judicial notes kuwa sheria hiyo ipo na kuamini.
Mahakama imejiridhisha kuwa sheria hiyo ilitangazwa na imekubali pingamizi moja na mapingamizi mengine manne yaliyobaki Mahakama imeyakataaa.
Hivyo kizimba kirekebishwe na tuendeleee na usikilizwaji wa kesi kama ilivyoamriwa hapo juu.
Anasimama Renatus Mkude anasema baada ya kupata amri na uamuzi wa Mahakama tunaomba ahirisho ili kizimba kirekebishwe.
Anaitwa Mh. Lissu aseme.
Anasema yeye anapinga kesi kuahirishwa.
Jamhuri wa Mashahidi 30 na waliolindwa wapo 11 na 19 hawajalindwa sasa walipaswa kujua kuwa mahakama ikikataa mashahidi kulindwa lazima wawe na shahidi mwingine wa kuleta.
Hii ya kuahirisha kesi kwasababu ya kurekebishwa kizimba ni kunionea na kunikosesha haki zangu.
Waheshimiwa Majaji mimi sina hatia yoyote hii ya kuahirisha kesi kwa sababu hii siiungi mkono kwasababu mkiahirisha mimi naenda kukaa jela.
Anasimama Mkude tena anasema Mheshimiwa tuliwaandaa hao mashahidi wa siri kwa sasa hatuna shahidi mwingine yeyote na huo ndio utamaduni wetu wa kuendesha hizi kesi Mawakili wa Serikali kwahiyo hoja ya kuahirisha iko pale pale. Tunaomba tuahirishe kizimba kirekebishwe.
Naona Majaji Wanateta hapa.
Anawasha kipaza sauti Jaji Ndunguru.
Anasema tumesikia hoja zote, shauri hili litaendelea kesho February 12, 2026 saa tatu asubuhi.
Naomba Repost yako.
#UPDATES_KESI_YA_UHAINI
Part 152
Anaendelea Mhe. Lissu.
Tuna haki yakutembelewa, waheshimiwa Majaji kuna masharti kwenye hiyo kanuni ikiwemo sharti la kutembelewa na mfungwa mwenzako, sharti lingine ni askari magereza wakuone na kukusikiliza ila kwa Mawakili kanuni haisemi hivyo.
Waheshimiwa Majaji tangu tarehe 10/04/2025 mpaka 12/11/2025 nilikuwa natembelewa bila tatizo.
Na ndugu, familia, marafiki na Mimi ni Mwenyekiti wa Chadema Taifa, walikuwa wananitembelea wana Chadema
Tanzania nzima.
Niliitwa kwa Bwana Jela nikaambiwa ni marufu kwa viongozi na wanaChadema kukutembelea Gerezani.
Chadema ni Chama halali na sio kosa kwa wanaChadema na viongozi wenzangu kunitembelea lakini kuanzia Tar. 12/11/2025 hawajaruhusiwa.
Maafisa magereza ni maafisa wa umma so yale magereza sio mali zao binafsi.
Hawana mamlaka ya kubagua nani aje gerezani nani asije. Katiba inasema usibague watu kwa mtizamo wao wa kisiasa, dini au kabila na hili vilevile naomba niwaeleze mlifahamu kuhusu violation ya haki ya Mfungwa kutembelewa.
Waheshimiwa Majaji sasa naomba swala la tatu niliseme.
Linahusu uendeshaji wa kesi hii. Na naomba niweke wazi kuwa siwalaumu kwa chochote nitakachosema hapa. Na hiki nitakachosema siwalaumu mawakili wa serikali na nyie majaji.
Haki zangu zimekiukwa sio kwa kosa lenu wala la Mawakili wa Serikali.
Waheshimiwa Majaji leo hii ni siku ya 307 tangu niwekwe mahabusu.
Miezi 10 week 44 niko mahabusu. Waheshimiwa majaji katika siku zote hizi kesi hii imesikilizwa kwa siku 14 tu na leo ni siku ya 15 kesi hii inasikilizwa katika siku 307.
Kuna siku 88 ambazo kesi haijasikilizwa kabisa, niko gerezani hakuna kinachoendelea.
Haki iliyocheleweshwa ni haki iliyokiukwa. Justice delayed is justice denied.
Na Katiba yetu inaelekeza Mahakama ziendeshe mashauri kwa namna ambayo haitachelewesha Haki. Ibara ya 147 ya Katiba inasema.
Kifungu cha 5 cha Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai kinasema mashauri yanaendeshwe kwa haraka.
Tatizo lipo kwenye utaratibu wa session ndio tatizo na hilo ni tatizo la wanaoamua kesi iendeshe kwa njia ya session.
Naomba niwasomee kilichosemwa na Tume ya Haki jinai kuhusu kuendesha mashauri ya jinai kwenye ripoti ya July 2023, ukurasa wa 17 na 18 unasema kuhusu vikao vya mahakama kuu (high court session) tume inasema uendeshaji wa mashauri kwa njia ya vikao huchelewesha mashauri hayo.
Kati ya mashauri 2000 ni mashauri 700 tu ndio yalisikilizwa pekee kwa mtindo wa session.
Hivyo basi uendeshaji wa kesi kwa kutumia session unaamuriwa na Jaji Mkuu zikiisha siku tunasubiri aseme tena ndo maana zimepita siku 88 bila kesi hii kuendelea hadi atakapopanga tena huyo Jaji Mkuu.
Ucheleweshaji huu sio kosa lenu wala mawakili wa Serikali ni kosa la utaratibu tulionao.
Je huu utaratibu wa session uko wapi kwenye CPA ambayo ni sheria ya mwenendo wa makosa ya jinai.
Leo hapa High Court Dar es salaam kuna majaji wakutosha lakini ili kesi yangu isikilizwe lazima Jaji atoke Songea, mwingine Mtwara sijui na lazima walipwe, Usafiri, Chakula na kila kitu.
Usipowalipa kesi haiendelei na mimi mtuhumiwa nateseka huko jela. Walishindwa nini kuwapangia majaji wa hapa ili kesi isikilizwe kila siku.
Zamani majaji walikuwa wachache sana lakini siku hizi kila mkoa kuna majaji. Nashangaaa mambo haya kwa utaratibu huu sasa.
Jaji anasema soma kifungu cha 185 na anakisoma hapa kinasema Mahakama inamamlaka ya ku conduct seatings.
Mhe. Lissu anasema kuna tofauti kati ya seatings na sessions.
Kwahiyo kwenye hili ni tofauti na ku conduct seatings. Mahakama kuu zote zinakaa kusikiliza kesi hizo ni seatings zote.
Mimi nasema utaratibu wa sessions ni mbaya zaidi kwa kesi kama ya Uhaini.
Jaji ameleta kifungu namna Lissu alivyolitafsiri ameishia kusema hebu tuendeleee basi mshitakiwa 😂😂😂
Kosa la Uhaini ni Sue Generis sio sawa na wizi wa kuku, ujambazi na makosa mengine.
Part 153 itaendelea kwenye post inayofuata.
Naomba Repost yako.
#UPDATES_KESI_YA_UHAINI
Part 153
Anaendelea Mhe. Lissu
Hili ni kosa la kipekeee, angalieni ibara ya 28(4) ya Katiba ya JMT ndo kosa pekee la Jinai lililotajwa kwenye Katiba kwasababu sio kosa la kawaida.
Kama hiyo ndio hoja kosa hili pia la Uhaini linapaswa kuwa na kipaumbele maana ni tofauti na makosa mengine yote.
Kwenye kuthibitisha hilo hii sio kesi ya kwanza ni kesi ya tatu toka tumepata uhuru. Kesi ya Grey Likungu miaka 56 iliyopita ilikuwa na washitakiwa 9 lakini ilichukua miezi 6 tu hadi kufika Mahakama ya Rufani.
Kwasababu uhaini ni kosa kuu kuliko mengine yote ilipewa uzito huo.
Khatib Gandi na wenzake 18 kutoka Mahakama Kuu hadi Court of Appeal kuanzia ilipoanzia hadi ilipoishia ilichukua miezi 14 na mashahidi 140. Sisi tuna miezi 10 tumemaliza mashahidi watatu tu.
Watu wanacheka hapa.😂😂😂
Vyovyote itakavyokuwa kesi hii inachukuliwa kama kesi ya kawaida ya Jinai. Haiwezi chukuliwa poa hata kidogo lazima hili lieleweke vizuri.
Kwa utaratibu huu tutafika mwaka 2030 kama mtakuwa hamjastaafu bado kwa speed hii ya miezi 10 mashahidi watatu
Watu wanacheka hata Majaji wameshindwa kujizuia nao wamecheka.😂😂😂
Sasa kuna mtego mkubwa ambao unaweza kuchelewesha zaidi kesi hii.
Mtego wa pannel constitution rule kuna mtego unaoweza kutuchelewesha sana kwa kanuni hizo mmoja wenu akipata mafua hapa basi kesi haiendelei.
Hamjautengeneza nyie wala mawakili wa Serikali ila ameutengeneza Jaji Mkuu.
Sasa kesi ya Grey Likungu Mataka ilisikilizwa na Jaji mmoja na kesi ya Khatib Gandi Ilisikilizwa na Jaji mmoja pia.
Kesi ya tatu Jaji Mkuu anasema mmoja hawezi ndio maana anawateua muwe watatu kusikiliza kesi hii.
Majaji wanaangaliana hapa. 😂
Kwenye kesi hii Jaji mkuu asipowatumieni hela hamji. Kesi hii ina ugumu gani hadi muwe watatu?
Sasa nimesema ili siku moja msije kusema mbona hakusema chochote.
Nimesema kuweka kumbukumbu sawa. Maana anayeumia gerezani ni mimi na jambo hili linanihusu mimi kwahiyo ni muhimu sana nikasema wakusikia na asikie.
Ahsante nimemaliza hapo.
Majaji wanaandika na kushauriana pale. Sijui wanajadili kitu gani naona wanachukua muda kidogo.
Wapo kama wamepigwa butwaa kama sio kuingiwa na ubaridi.
Wamemaliza kuandika sasa anawasha kipaza sauti Jaji Ndunguru kiongozi wa Jopo.
Sasa Mshitakiwa ulisema lengo lako ni ku draw attention yetu.
Sisi tumekusikia na sasa tuendeleee.
Upande wa Serikali wanaitwa anasimama Nassoro Katuga kujibu hoja zile za Pingamizi la shahidi P11.
Katuga: Alipofika shahidi Tar. 12/11/2025 hoja ya kwanza alisema kizimba maalumu si kizimba kama lilivyotafsiriwa kwenye kanuni ya 3 ya kanuni za Ulinzi wa mashahidi 2025.
Alisema kizimbi hicho kilivyokaa hakimuwezeshi yeye wala Mahakamaa kumuona shahidi hivyo kwa tafsiri yake mahakama haiwezi ku assess deminor ya shahidi.
Anaendelea Katuga.
Shahidi P11 amelindwa kwa amri ya Mahakama hii tukufu. Baada ya maombi ya jinai 17059/2025 Mahakama hii iliamuru shahidi huyu na wenzake ambao sio askari Polisi watatoa ushahidi wakiwa wamelindwa.
Kanuni ya 6 ya Ulinzi wa Mashahidi inasema lengo ni kuwezesha kutoa ushahidi kwa kutumia kizimba maalumu.
Hivyo basi ni Mahakama ndio inayowezesha kizimba maalumu kwa shahidi aliyelindwa.
Shahidi huyu amelindwa ili yeye asimuone mshitakiwa na mtu mwingine. Mahakama ndio inazingatia mambo hayo na ndio imetengeneza kizimba hicho.
Mshitakiwa alisema Mahakama haimuoni. Sasa hilo ni suala la ushahidi kwamba mnamuona au hamumuoni. Hakusema anaomba apande kizimba cha ushahidi ili tumuulize maswali kuhusu majaji wanamuona au hawamuoni.
Sisi ni msimamo wetu kuwa Majaji mnamuona shahidi na hivyo tuendelee yeye amewazungumzia Majaji kuwa hamumuoni Shahidi sio jukumu lake.
Naomba niende hoja ya pili.
Part 154 itaendelea kwenye post inayofuata.
Naomba Repost yako.
#UPDATES_KESI_YA_UHAINI
Leo February 9, 2026
Last time tuliishia Part 150 so leo tutaendelea na-;
Part 151.
Ameingia Mheshimiwa Lissu, zimepigwa kelele nyingi sana hapa Mahakamani ni kelele za Rais! Rais! Rais!
Mhe. Lissu amepiga kombati ya kaki, ameingia kwa vibe sana.
Amebeba makabrasha yake, mavifurushi mengi sana ya vitabu.
Imepigwa sauti ya Courttttt ikiwa na ukali watu hawanyamazi wanaendelea na minong'ono fulani ya kushangilia.
Wameingia Majaji na kuketi eneo lao.
Jaji anasema tuendelee
Karani anasoma namba ya shauri.
Anasimama Renatus Mkude wakili wa Serikali Mkuu, yuko na Ajuaye, Nasoro Katuga, Cathbert Mbiringe, Thawabu Issa wanawakilisha upande wa Jamhuri na Mshitakiwa Tundu Lissu yupo.
Leo tumekuja kujibu hoja za Tundu Lissu kama yeye atakuwa tayari, sisi upande wa Serikali tuko tayari Waheshimiwa Majaji.
Mhe. Lissu anaulizwa uko tayari?
Anasema niko tayari lakini nahitaji kuzungumza mambo yaingie kwenye rekodi za Mahakama.
Niwatakie heri ya Mwaka Mpya nyie Majaji, Mawakili wa Serikali na wote waliopo hapo.
Maswala mawili kati ya matatu ninayotaka kuzungumza nitasema kwasababu kifungu cha 11(1)(2) cha sheria ya magereza nyie majaji ni visiting justices kule magereza.
Majaji wanaodhuru magereza mna wajibu wa kuhakikisha magereza yanaendeshwa kwa mujibu wa sheria na wafungwa iwe wamehukumiwa au mahabusu kama mimi wanapata treatment kwa mujibu wa Sheria.
Na kwa mujibu wa kifungu hicho mna mamlaka ya kutoa maelekezo na mapendekezo kuhusu treatment ya wafungwa na mahabusu.
Sisi tunaoishi huko magerezani tumepewa Haki kwa mujibu wa kifungu cha 48 cha sheria hiyo kuwaeleza juu ya mambo yalivyo na tunavyotendewa huko magereza.
Jambo la 1 ni kuhusu haki ya mfungwa kuwasiliana na Mawakili wake.
Wafungwa wana haki ya kufanya mawasiliano na mawakili au washauri wa kisheria bila kusikilizwa na maafisa wa magereza Kanuni ya 13 ya kanuni za uendeshaji wa magereza GN. NO. 60/1987. (Prison Management Regulations)
Kanuni inasema kila mfungwa atapewa fursa ya kuwasiliana na mwanasheria wake na atakapomtembelea maafisa wanaweza kumuona ila sio kumsikiliza. Anaisoma hiyo kanuni kwa kingereza hapa.
Sasa Waheshimiwa majaji kumekuwa na tatizo kubwa kuhusiana na haki yangu ya kuzungumza na mawakili wangu bila kusikilizwa na maafisa wa magereza.
Muda wote wako pembeni yangu hadi ninapozungumza na mawakili.
Tatizo hili sio jipya lilianza toka niko Kisutu.
Anasimama Nasoro Katuga anasema tulikuwa na concern aliweka pingamizi halijaamuliwa anaanza kusema mengine. Naomba mwongozo katika hili.
Jaji anaandika kidogo.
Anamuuliza Lissu unasemaje?
Lissu anasema kifungu cha 48 nilichosema kinasema ni draw attention yenu sio kuomba chochote. So i'm drawing the attention to you. Mkiona mnachakufanya fanyeni mkiona hamna msifanye. Wajibu wangu ni kuwaeleza kinachoendelea.
Jaji anasema nafikiri uendelee haya madai ya Katuga ameeelewa baada ya jibu lako.
Tarehe 12/11/2025 tulivyoahirisha kesi mambo yakabadilika tena wakili akifika anapelekwa ofisi ya Mkuu wa Usalama wa Gereza na mimi na Wakili wangu tunapelekwa huko huku wakitusikiliza nikiwa nazungumza na kikundi, kuanzia Mkuu wa Gereza, maafisa wengine zaidi ya watano wanatusikiliza wakati sheria haitaki hivyo.
Siku 88 toka kesi imeahirishwa mwaka jana wananisikiliza kila Mawakili wangu wanaponitembelea.
Mimi na Mawakili wangu tukiuliza, tunaambiwa ni Maagizo kutoka juu, Huko juu ni wapi juu mbinguni au wapi? Mungu anajua.
Hilo ni jambo langu la kwanza.
Nimewapa taarifa kwa mujibu wa kifungu cha 48 mtajua chakufanya ili kuhakikisha sheria inalindwa.
Jambo la Pili, linahusu kutembelewa na watu wengine wasiokuwa wanasheria. Kanuni zinasema unaruhusiwa kutembelewa na watu sio ndugu pekee.
Part 152 itaendelea kwenye post inayofuata.
Naomba Repost yako kwenye tweet hii.
#UPDATES_KESI_YA_UHAINI
Part 149
Waheshimiwa Majaji, naomba niende kwenye hoja ya tano;
Naomba kurejea kesi zifuatazo High hope international group Jiangsu native produce import and export cooporation limited vs JOC Textile (Tanzania Company Limited) Misc. Commercial Application No 48 of 2020, kesi ya Sheer Illusions Ltd vs Christina Ulawe Umiro Civil Appeal 114 of 2014.
Hizi kanuni zimechapishwa Julai 11, 2025 miezi mitatu kabla ya kesi hii. Swali ni je, kanuni hizi zinaweza kutumika katika kesi iliyoanza kabla hazijatungwa? Jibu ni Sheer Illusions kwenye ukurasa wa 11 wa hukumu hiyo kuwa haziwezi kutumika kwenye kesi yangu.
Waheshimiwa Majaji hoja yangu nyingine ni kwamba kifungu cha 194 cha Sheria ya Mwenendo wa Makosa Jinai ambacho ndio msingi wa Kanuni hizi.
Kifungu hiki kililetwa na Sheria ya Marekebisho ya Sheria Mbalimbali Na. 07 ya 2018. Hii sheria inayoruhusu kuficha mashahidi haijawahi kuchapishwa kwenye gazeti la serikali.
Kifungu cha 14 cha Sheria ya Tafsiri ya Sheria kinasema ili sheria ianze kutumika lazima iwe published kwenye gazeti.
Sheria yenyewe haisemi itaanza kutumika tarehe ngapi hivyo ilipaswa kuanza kutumika siku ilipotangazwa kwenye gazeti la serikali hadi muda huu niliposimama hapa sheria hii haijawahi kutangazwa kwenye gazeti la serikali.
Waheshimiwa majaji sheria ikitangazwa katika gazette la Serikali inachapishwa kwenye website ya Serikali, official website ya ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Ofisi ya Rais Idara ya Utumishi, huku vilevile haipo.
Ndugu zangu Watanzania huyu Lissu nawahakikishia sio binadamu wa kawaida. Haya mapingamizi pia naona kuna dalili yanaweza kuifyatua hii kesi vibaya sana. Hawa watu wafute hii kesi tutaona mengi sana wakiendelea kuiacha.
Haya anaendelea Mhe. Lissu tena.
Waheshimiwa Majaji publication in the Government Gazette ni takwa la Sheria kuwa gazette lazima liwasilishwe Bungeni, halikuwa tabled Bungeni.
Sheria ikitangazwa katika Gazette la Serikali utakuta physical copies katika maktaba ya Mahakama kuu Dar es Salaam kwenye jengo hili, napo haipo.
Vilevile kwenye ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali vilevile haipo na huko.
Mahakama Kuu kitengo cha Biashara pia haipo kwenye Hansard za Bunge pia haipo, kwenye duka la Serikali Dodoma na Dar es Salaam pia haipo kwenye Sheria ya Huduma za Maktaba inasema Sheria ikiwa gazetted and published lazima kuwekwa Maktaba Kuu ya Taifa Dar es Salaam hapo Kisutu pia haipo, kuna Sheria nyingine inaitwa Publications (Compulsory Deposit) Act Cap. 294 ambayo inalazimishwa publication must be deposited central library Dar es Salaam.
Kwenye hiyo sheria kuna Publications (Compulsory Deposit) Order GN 61 of 1964 inayosema all publications must be deposited in the central library, haipo waheshimiwa majaji.
Waheshimiwa majaji nimezungumzia tabling bungeni naomba niwaelekeze kwenye kanuni ya 37(2) Kanuni za Kudumu za Bunge GN 56 of 15/01/2016. Kanuni ya 53(2) ya Kanuni za Kudumu za Bunge GN No. 626 of 2020 hivyo kuchapisha sheria kwenye gazette la serikali ni matakwa ya sheria na kusambaza kwenye hizo sehemu nilizozitaja ni takwa la kisheria, haijafanyika sasa katika kanuni hizi.
Uthibitisho wa kuwa sheria imechapishwa ni sheria yenyewe, mimi na Mawakili wangu wanaonisaidia wamelitafuta hilo gazeti nchi nzima halipo. Vijana wamezunguka kila kona ya nchi hii na kwenye hayo maofisi niliyosema hawajawahi kukutana na hiyo sheria. Haipo.
Namsikiliza Mhe. Lissu halafu natafakari huyu mtu huwa anasoma haya mambo yote saa ngapi na anakumbukaje hivi?
Akili kama hii kuwepo jela badala itoe mchango wa kulisaidia hili taifa ni matumizi mabovu ya rasilimali watu wenye akili. Ipo siku tutashinda na kweli itashinda.
Anaendelea Mhe. Lissu
Hoja hapa ninayojaribu kusema ni kwamba kama hiyo sheria haijawa published kwenye gazeti and there is no proof anywhere na kama imetumika, imetumika kimakosa.
Part 150 itaendelea kwenye post inayofuata.
Naomba Repost yako.
#UPDATES_KESI_YA_UHAINI
Part 148
Anaendelea Mhe. Lissu
Hoja yangu ya nne Waheshimiwa Majaji ipo kwenye kanuni ya 6(2) ambapo Mahakama inaweza kutoa amri bila kuathiri haki ya kusikilizwa kwa usawa.
Waheshimiwa majaji naomba hiyo kanuni isomwe pamoja na kanuni ya 5(2)(f) ambayo inasisitiza kutohatarisha maslahi ya haki na kuhakikisha kwamba kuna effective cross examination.
Waheshimiwa Majaji naomba mtafakari hayo maneno ya mahitaji ya fair trial, kutohatarisha maslahi ya haki na kuhakikisha kuna effective cross examination.
Waheshimiwa majaji kwenye kesi ambayo adhabu yake ni kifo, shahidi akatoa Ushahidi ambaye Mahakama haimfahamu, mshtakiwa hamfahamu isipokuwa tu mawakili wa serikali.
Shahidi akitoa Ushahidi bila mahakama kumuona, majaji hawamfahamu, mtuhumiwa atafanyaje effective cross examination? Shahidi asiyejulikana na Mahakama, haonekani kwa mtuhumiwa itatoaje uamuzi ambao hauhatarishi maslahi ya haki?
Waheshimiwa majaji kuruhusu Ushahidi wa namna hii itakuwa ni a mockery of justice and just adjudication of cases by the court, hakutakuwa na haki kabisa.
Waheshimiwa Majaji katika mazingira haya shahidi akiruhusiwa kutoa kinachoitwa Ushahidi wake:
Mahakama itajuaje demeanour of the witness?
Hii haitakuwa fair hearing, hakutakuwa na usawa mbele ya sheria, mtahakikishaje waheshimiwa majaji kuwa kutakuwa na usawa mbele ya sheria kama ambavyo Ibara ya 13(6)(a) ya Katiba ya JMT inasema.
Tunapozungumzia usawa mbele ya Sheria hatuzungumzii kanuni zilizotungwa na Jaji Mkuu tu peke yake, tunazungumzia kanuni za kikatiba pamoja na Ibara ya 107A ambayo inaweka sharti kwamba Mahakama lazima itende haki sawa kwa wote.
Waheshimiwa majaji hili litawezaje kutekelezwa kama mtaruhusu mashahidi msiowajua na msiowaona kutoa Ushahidi? Waheshimiwa majaji nawaomba msije mkakubali kutumika kuharibu utendaji haki katika mahakama zetu, don’t ever allow.
Labda nichomekee jambo hapa kidogo. Ukiachana na Mh. Lissu anaongea Sheria lakini lolote analosema linamuingia kila mtu akilini na moyoni. Ukiwaangalia hata Majaji ni kama wanasema unachokisema tunakuelewa kabisa na ndio ukweli wa Mungu lakini tutafanyaje sasa? Hiyo ndio impression tunayoiona hapa Mahakamani tukiwa tunawatazama majaji na hata mawakili wa Serikali. Ukiwaangalia hata mapolisi waliopo humu nao sura zao zinasema ni kweli hatujui sheria sisi kama mapolisi ila anayosema Lissu yanaeleweka na ni sahihi.😂
Waheshimiwa majaji haya niliyoyasema ya misingi ya haki yamewekwa pia katika mikataba mbalimbali ambayo nchi yetu imeridhia.
Naomba niwape mifano, Ibara ya 2 , 7, 10 and 11 za Tangazo la Haki za Binadamu of UDHR 1948, Ibara ya 14(1) , 14(3) (e ) na 26 ya Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kirai na Kisiasa wa Mwaka 1966 (ICCPR) zote zinazungumzia usawa mbele ya Sheria, ulinzi sawa mbele ya sheria.
Waheshimiwa majaji naomba kuwasomea Ibara ya 14(3)(e) of ICCPR inasisitiza kuhusu in full equality, mkiruhusu shahidi ambaye hamumjui, hamumfahamu, mimi simuoni na wala simfahamu, hiyo in full equality itatoka wapi?
Vilevile Ibara ya 3 na 7 ya Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu, ibara ya 6(d) na 7(2) ya Mkataba wa Uanzishwaji wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, Rules of Procedure International Residual Criminal Procedure Mechanisms hizi zimeweka gold standard na best practices za umoja wa Mataifa hivyo mahakama zetu zinaweza zikazitumia hasa kanuni ya 75A, 75C, 86A na 86B.
Waheshimiwa Majaji hizi kanuni 4 ndio best standards za kulinda mashahidi, hivyo utaratibu huu upo sio kwamba umegunduliwa na mawakili wa serikali na hazina hii darkness tunayotaka kuletewa hapa (Lissu anaonyesha kizimba alipojificha shahidi wa leo),😂😂
Utaratibu huu hauwezi kuleta fair trial, mkiruhusu huu utaratibu unaotaka kuletwa hapa then we must forget about fair trial.
Part 149 itaendelea kwenye post inayofuata.
Naomba Repost yako.
#UPDATES_KESI_YA_UHAINI
Part 147
Anaendelea Mhe. Lissu
Waheshimiwa Majaji,
Hoja yangu ya pili ni kwamba, huyo shahidi ni shahidi wa namna gani?
Kwa mujibu wa kanuni ya 3 lazima awe yuko chini ya amri ya ulinzi.
Sasa Mahakama hii inawezaje kujua shahidi kama yuko chini ya amri ya ulinzi?
Naomba kuwarejesha kwenye Kanuni ya 5(1) ambayo inasema mtu huyo lazima awe amebainishwa katika maombi.
Maana ya haya maneno ni nini?
Maana yake rahisi ni kwamba mtu ambaye jina lake lilipelekwa kwa jaji likaombewa ulinzi.
Jaji awe anamfahamu kwa jina na kuwa maisha yake yako hatarini.
Naomba niwarejeshe kwenye hati ya maombi ya tarehe 14 Julai 2025, hiyo application ina viapo viwili, ina kiapo cha SSA Mose Kaima na ACP Amini Mahamba.
Waheshimiwa majaji kwenye hiyo hati ya maombi, hivyo viapo viwili hakuna kiapo hata kimoja chenye jina la shahidi hata mmoja.
Katika orodha ya mashahidi wanaoitwa wamepewa ulinzi, hakuna hata jina moja la shahidi ambalo lilipelekwa kwa Jaji Mtembwa.
Hiyo amri ilitolewa on insufficient ground na ilitolewa kwa concealment (kwa kuficha Ushahidi kwa mahakama) na mawakili wa serikali.
Walipaswa kupeleka majina kwa jaji lakini hawakufanya hivyo, hivyo Jaji Mtembwa hawafahamu na nyie waheshimiwa majaji hamuwafahamu, wanajulikana tu na waliowaleta, hivyo sitaki kusema kuwa amri ya ulinzi ilipatikana kwa fraud but by concealment by the State Attorneys.
Waheshimiwa majaji kama hiyo ni haki then tunahitaji tafsiri mpya ya haki huku Duniani.
Waheshimiwa majaji sio tu kuwa hakuna majina ya mashahidi ila hakuna hata majina ya wanaowatishia ni maneno tu, maneno matupu kabisa.
Hata nature ya vitisho haijaelezwa kwamba wanatishiwaje, kivipi na nani anawatisha? Haipo kabisa.
Waheshimiwa majaji, sasa niende kwenye hoja yangu ya tatu ambayo ni kuhusu amri ya Mahakama Kuu;
Mahakama kuu ilitoa ulinzi upi? Ili kujibu hilo swali sawasawa naomba nitangulize kanuni ya 7(1) ya Kanuni za Ulinzi wa Mashahidi.
Kanuni inasema kwamba hatua za ulinzi wa shahidi zitadumu kwa kipindi cha usikilizwaji wa kesi isipokuwa kama amri husika itaashiria vinginevyo.
Kwenye uamuzi wa Jaji Mtembwa maombi ya Jamhuri yalikuwa kutokuonyesha utambulisho wa mashahidi wanaotarajiwa kwa kutokuweka wazi nyaraka zinazoweza kupelekea shahidi kujulikana, matumizi ya majina bandia, amri nyingine yoyote kwaajili ya usalama wa mashahidi wa Jamhuri wakati wa mwenendo wa ukabidhi au wakati wa kesi kusikilizwa.
Naomba waheshimiwa majaji pia muangalie kanuni ya 6(1) ili muone ni maombi gani mengine ambayo kama upande wa mashtaka wangetaka wangeyaomba.
Kanuni hii imetaja orodha ya amri zinazoweza kuombwa na kutolewa na mahakama. Zimeelezwa kwa uwazi kabisa kwenye kanuni husika hii itatusaidia kuelewa ninachotaka kukisema.
Waheshimiwa majaji, katika kanuni hiyo ya 6 kuna amri 16 ambazo zinaweza kuombwa na hiyo ya kutumia kizimba maalumu hawakuomba mawakili wa serikali.
Katika dunia hii waheshimiwa majaji, usipoomba hupewi, hili sio takwa la kisheria tu ni takwa pia la kibiblia kuwa ombeni nanyi mtapewa.
Jamhuri walipewa amri nne walizoomba lakini amri ya kutumia kizimba maalum hawakuomba, hivyo hawawezi kupewa kitu ambacho hawakuomba katika lugha ya kisheria, they are estopped.
Waheshimiwa majaji kwa maoni yangu kanuni hizi zilitungwa kuwafurahisha waendesha mashtaka na watu wao. They are totally one sided.
Waheshimiwa majaji kwa mujibu pia wa kanuni ya 8 kama Jamhuri wangeona amri za Jaji Mtembwa haikulinda mashahidi sawa sawa walikuwa na fursa ya kuleta maombi mbele yenu kwa mfano kuwa tunaomba kutumia kizimba maalum, hawajaleta maombi hayo.
Now it is late in the day to sneek in today kuleta hao mashahidi. Wameleta wakijua kanuni hizi hamtazisoma au mshtakiwa atanyamaza. Wamelalia haki yao, waachwe waendelee kuilalia.
Part 148 itaendelea kwenye post inayofuata.
Naomba Repost yako.
#UPDATES_KESI_YA_UHAINI
Leo November 12, 2025.
Last time tuliishia part 145, Leo tunaendelea na-;
Part 146
Mheshimiwa Lissu ameingia Mahakamani kama kawaida akiwa na vibe amekoroga "amezungusha ngumi" akiwa na morali ya kutosha.
Kama kawaida ameambatana na maaskari magereza wakutosha ambao huwa wanamlinda.
Siku za karibuni tulisema sehemu ya askari hawa wamekuwa ni wapya sio tunaowafahamu wa siku zote.
Inapigwa High Courttttttttt kubwa sana na kali.
Watu wote wamesimama hapa na Majaji wanaingia.
Sauti ya Askari imeendelea hadi Majaji wamefika kwenye viti vyao na kukaa ndio ameacha huyu askari.
Mawakili wa Serikali wamejitambulisha na kusema leo wana shahidi na wako tayari kuendelea na kesi.
Shahidi waliyenae leo ni shahidi wa siri ambae ni P11 kwahiyo wako tayari kuendelea Jamhuri.
Anaulizwa Mh. Lissu kama na yeye yuko tayari.
Mhe. Lissu anasema:
Niko tayari waheshimiwa lakini naomba niseme neno dogo tu sio la kuweka kwenye rekodi.
Jaji anashangaa sio la kuweka kwenye rekodi ni jambo gani hilo na lina umuhimu gani sasa?
Mhe. Lissu anajibu ndio waheshimiwa majaji sio la kuweka kwenye rekodi na neno langu sio lingine bali ni kwamba,
Nimefurahi kuwaona maana huko nilikokuwa hizi wiki mbili hakukuwa kwa kawaida.
Watu wote wameangua kicheko mahakamani hadi Majaji wamecheka.😂😂😂
Anaendelea Mh. Lissu
Mh. Jaji hapa Wakili wa Serikali Nassoro Katuga ameiambia Mahakama kuwa kuna mashahidi wengine wa Siri na hivyo leo tutakuwa na Shahidi P11.
Huyo Shahidi wa siri ameingia na Mahakama haijamuona.
Sasa nina pingamizi, waheshimiwa majaji huyo shahidi wa siri anatakiwa asimame kwenye kizimba na sio huko ambako haonekani.
Napenda kuwafahamisha kwamba hili suala la ulinzi wa mashahidi, nimelitafakari kwa zaidi ya miezi 6 sasa na nimeliangalia kwa makini sana.
Naomba kutoa hoja kwamba, hakuna shahidi yoyote kwa amri iliyotolewa na mahakama hakuna shahidi hata mmoja ambaye anatakiwa kutoa Ushahidi akiwa hapo kwenye kificho, anatakiwa akae hapo kizimbani.
Naomba nianze na sheria kwamba inasema nini? hapa Lissu ameandaa nondo za kutosha naona yuko imara kuanza pambano hili la kisheria.
Mahakama imejaa utulivu na kamvua kameanza kunyesha kwa mbali.
Watu wametulia utafikiri wanasubiri kuchomwa sindano au wanasubiri kupewa utaratibu wa kuanza kumuaga marehemu. Utulivu ni mkubwa sana.
Naomba nianze na sheria sasa kwamba inasema nini kuhusu hawa wanaoitwa Mashahidi wa siri?
Kanuni za Ulinzi wa Mashahidi za Mwaka 2025, zimeeleza hicho kiboksi hapo ni kitu gani kisheria?
Sasa kisheria kinaitwa kizimba maalum cha shahidi na kwa kanuni hizi kizimba kimetafsiriwa kwenye kanuni ya 3 kuwa ni sehemu ya kusimama au kukaa wakati wa kutoa Ushahidi iliyoandaliwa mahususi ili kutoa Ushahidi bila kuonekana isipokuwa na Jaji au Hakimu.
Nasisitiza isipokuwa kwa Jaji au Hakimu. Sasa swali Je hapo alipokaa shahidi waheshimiwa Majaji mnaweza kumuona huyo shahidi?
Majaji wanashangaa na kila mtu anashangaa, Waheshimiwa majaji kwa macho yangu shahidi hapo haonekani kwa majaji, wala mimi simuoni. Watu pekee wanamjua ni hawa mawakili wa serikali waliomleta akina Katuga.
Mhe. Lissu anaendelea kuweka ngumu kuwa huyo shahidi asiyeonekana kwa majaji, kwa mshtakiwa ni shahidi wa namna gani?
Kwa misingi gani ya haki katika dunia hii? Mhe. Lissu anahoji huyu shahidi anapaswa kusikilizwa.
Labda nichomekee kidogo ili mpate picha. Hicho kibox anachosadikika shahidi kipo sehemu ya juu pembeni kidogo na mlango wanaoingilia majaji.
Ni kibox kimetengenezwa kama kasanduku hakuna mtu unaweza kumuona ukiwa upande wowote maana kimezungushiwa pande zote nne so huwezi kumuona kabisa. Pia hakijawekwa hapa kwa sehemu ya mashahidi wanaposimama siku zote. Kiko kule juu kabisa. Hata majaji hawawezi kumuona aliyepo ndani ya hicho kibox chao. Kwa mbele kina kama kioo kidogo lakini pia huwezi kuona ndani kuna nini kupitia hicho kioo.
Part 147 itaendelea kwenye post inayofuata.
Naomba Repost yako.