Usiku huu SC Tundu Lissu analala sakafuni gerezani Ukonga kwenye chumba cha futi 7 kwa 4, wakati muuwaji wa maelfu ya Watanzania amelala Ikulu. Sijui SC Lissu anawaza nini, Ila, nina hakika, ana amani - na anamshukuru Mungu kwa mapito haya. Mioyo yetu imejawa na shukrani🙏
Mwaka 2017 mhe Lisu alipigwa risasi akiwa maeneo ya serikali
Nikiwa mkt wa chadema w ya Tarime niliongoza maombi ya kumuombea kwa Mungu amponye.Tunamshukuru Mungu hata na hili ambalo linafanana na lile atamuepusha nalo make yote ni kifo.lile shambulio lililenga kifo na hili pia
#UPDATES_KESI_YA_UHAINI
Part 208
Wakili wa Serikali
Cathbert: Eeh nini kiliendelea?
Shahidi wa kificho P9 : Nilienda kituo cha Polisi na nilipofika waliniambia ya kuwa nahitajika kama Shahidi hivyo natakiwa nihojiwe tena
Cathbert: Eeh endelea shahidi
Shahidi wa kificho P9 : Walinihoji na kuniandika maelezo yangu na baada ya kumaliza waliniruhusu kuondoka na kuniambia ya kuwa ntapohitajika watanitafuta na aliyenihoja na kuniandika maelezo ni mmoja na mwingine alikuwa akichangia kuniuliza maswali mbalimbali.
Cathbert: Aliyekuhoji kama shahidi alikuhoji kwa ajili ya jambo gani?
Shahidi wa kificho P9 : Alinihoji juu ya kuhamasisha kuzuia uchaguzi na hilo jambo lilianzaje ambapo nilimueleza ya kuwa niliona clip katika mtandao kuhusu huo uhamasishaji na hiyo clip ilikuwa ni ya Lissu akihamasisha kuzuia uchaguzi.
Cathbert: Wahe. Majaji kwa Shahidi huyu ni hayo tu.
Anasimama Wakili wa Serikali Mkude
Mkude: Tuna Hoja hapa kwa kuwa Shahidi kamaliza na muda uliofika tulikuwa tunaomba kama hakuna pingamizi kwa upande wa Lissu tuweze kuendelea kesho na Cross Examination
Mhe. Lissu: Sina Objection
Mahakama : Mhe. Lissu hizi dakika 19 hazitoshi kumaliza Cross yako
Mhe. Lissu: Wahe. Majaji naweza kwenda kwenda ila siwezi ku-promise ya kuwa nitamaliza
Mahakama : Basi for consistency nzuri ya ushahidi tuharuhusu kuendelea kesho asubuhi na mapema na ile hoja ya submission on the notice of List of Additional tunaifanyaje?
Mhe. Lissu: Nilikuwa naomba tukimalizana na P9 kwa kesho tuendelee na mashahidi wengine kisha mwisho turudi kwenye hoja za hiyo submission on Notice of List of Additional.
Mkude: No objection.
Mahakama imehairishwa mpaka kesho saa tatu asubuhi.
Mnisamehe sana leo updates zimesuasua kwasababu afya yangu imeyumba kidogo.
#UPDATES_KESI_YA_UHAINI
Part 177
Mhe. Lissu anaendelea kumfanyia cross examination Koplo Michael.
Mhe. Lissu: Kwahiyi P8 alikuwa amefanya kosa?
Koplo Michael: ni kweli alikuwa amefanya makosa
Mhe. Lissu: Kwahiyo maelezo yake hayapo?
Koplo Michael: Sijayaleta
Mhe. Lissu: Je mlifungua kesi?
Koplo Michael: Hatukufungua kesi.
Mhe. Lissu: hadi leo hamjafungua?
Koplo Michael: Sijui kwakweli.
Lissu: RCO ndio alikwambia chukua maelezo ya shahidi kwenye kesi ya Lissu.
Shahidi: Hapana sio hivyo.
Mhe. Lissu: anamsomea alipoandika kuwa shahidi kwenye kesi ya lissu.
Koplo Michael: Ni kweli nilisema kumbe.
Mhe. Lissu: Kwahiyo mlikuwa mnaandaa kesi ya Lissu?
Koplo Michael: Sio kweli.
Mhe. Lissu: Kwahiyo mlikuwa mnaandaa nini?
Koplo Michael: Ushahidi wa kesi.
Mhe. Lissu: Kesi gani?
Koplo Michael: hii ya kwako.
Mhe. Lissu: Kumbe ni yangu umebana umeachia.
Watu; 😂😂😂😂
Sasa tuendelee na swali lingine.
Mhe. Lissu: Nilitishia Serikali kwasababu nilisema tutazuia Uchaguzi, wambie Majaji ni wapi umesema neno lolote juu ya maneno niliyosema?
Koplo Michael : mimi nilisema aliyoniambia shahidi.
Mhe. Lissu: Umeelewa swali we polisi?
Koplo Michael: Hapana sijasema lolote kuhusu maneno gani ulisema.
Mhe. Lissu: naambiwa nilichapisha maneno mitandaoni sasa sema kama kwenye kielelezo D5 kama ulisema chochote kuhusu maneno yangu niliyochapisha.
Koplo Michael: Hapana sikuandika lolote kwenye hayo.
Mhe. Lissu: Kutaka mabadiliko ya Katiba, Tume Huru ya Uchaguzi ni kosa la jinai?
Koplo Michael: Sio kosa la jinai.
Mhe. Lissu: Kuhamasisha wananchi nchi nzima kupatikana Katiba Mpya na kuzuia uchaguzi ni kosa?
Koplo Michael: ni kosa
Mhe. Lissu: Kosa gani?
Koplo Michael: Mimi sio mtaalamu wa sheria, wanasheria watasema.
Mhe. Lissu: Huna unalojua wewe ni Koplo tu, umetaja Katiba tutajie ibara sasa?
Koplo Michael: Sijui kosa ambalo umeshitakiwa nalo.
Mhe. Lissu: Waheshimiwa sina swali lingine kwa shahidi huyu.
Jaji Ndunguru: Re Examination.
Ignas Anasimama anasema nina maswali mawili.
Je uliposema hakuna utofauti ulimaanisha nini?
Koplo Michael: Nilimaanisha hakuna tu tofauti maana ni ile ile.
Wakili wa Serikali: Je ulisema hujui anashitakiwa na kosa gani? Ulimaanisha nini?
Koplo Michael: Najua ni uhaini lakini uhaini ni mpana unajumuisha uchochezi na kuharibu mali.
Wakili wa Serikali ni hayo tu Mheshimiwa.
Jaji Ndunguru: Upande wa Mashitaka mnasemaje?
Renatus Mkude: Tunaomba tuendelee Jumatatu.
Jaji Ndunguru: Kwanini msiendelee na shahidi mwingine atakapoishia ikifika saa 11 tunaacha.
Mkude: Mh. Jaji naomba tuendelee jumatatu tafadhali muda umeenda.
Jaji: Basi jumatatu saa tatu kamili asubuhi tukutane.
Inapigwaa Courttttttt tunatoka.
Naomba Repost yako.
🧵1. Three months since his last appearance in court, Tanzania’s opposition leader Tundu Lissu is appearing at the High Court of Tanzania in Dar es Salaam today for the hearing of his treason case.
#UPDATES_KESI_YA_UHAINI
Part 156
Anaendelea Mhe. Lissu
Kifungu cha 282 cha CPA amekisoma Katuga hapa kwamba Mahakama inaweza ku regulate taratibu zake wakati wa kutekeleza wajibu wake wa jinai.
Msifungwe sana na hizi kanuni maana mnaweza kuregulate procedure zenu.
Sasa kifungu cha 282 sio kichaka cha kujificha ili kukiuka sheria na taratibu zilizowekwa wazi.
Utaratibu wa kulinda mashahidi umewekwa wazi kifungu cha 194 cha CPA na kanuni za ulinzi wa mashahidi.
Huu mualiko wa kwamba muache sheria inasemaje mtafute busara zenu nawashauri msikubali huu mwaliko wa Katuga wa kudharau sheria.
Anaendelea Mhe. Lissu.
Wakili wa Serikali anasema Haki itatendeka tu hata kama shahidi haonekani.
Sheria inasema amri yoyote ya kulinda mashahidi haipaswi kuathiri haki ya kusikilizwa kwa usawa.
Shahidi ambae wao wanamfahamu mimi simfahamu, wao wanamfahamu jina na taarifa zote mimi sifahamu kuna usawa hapo?
Mahakama itaeleza hatua za kulinda mashahidi kwa usawa wa pande zote.
Hiki wanachoomba kinakiuka kanuni ya 6(2) ya kanuni za kuficha mashahidi.
Waheshimiwa Majaji yote niliyosema nimeyazungumza kwa kulinganisha na Katiba ya Tanzania na sheria za Afrika na Dunia kote.
Nilieleza kwa kina namna sheria zote za kimataifa zimezungumzia suala hili ila wao hawajajibu hata moja.
Hawajajibu kwasababu hayajibiki Waheshimiwa majaji, na hayajibiki kwasababu ni ya kweli. Tuishie hapo.
Kuhusu kanuni kutumika retrospectively, imesemwa na Katuga kwamba kanuni zote za utaratibu zinatumika retrospectively.
Sasa waheshimiwa majaji kanuni za procedure ambazo haziathiri haki zina retrospective effect.
Kanuni za procedure zinapoathiri haki haziwezi kutumika retrospective.
Angalieni ukurasa wa 11 na 12 wa Hukumu aliyoleta Katuga inasema if the legislation affect substantive right it should not operate retrospective.
Sasa hapa tunajadili right to be heard na kanuni hizi mshitakiwa hawezi kumjua shahidi kuanzia majina na vingine.
Kanuni hizi zina affect substantive right.
Kanuni zinakiuka haki zangu za Kikatiba hatuwezi kuziacha hivi zilivyo zikatumika kama wao wanaona ni jambo dogo wamlete shahidi wao hadharani hapa tumenyane nae waone.
Anaendelea Mhe Lissu.
Hizi kanuni zenu mlitunga kwa ajili yangu na matakwa ya kisheria yanakataa.
Sio mnamkamata mtu, mnamfungulia kesi halafu baadae ndio mnaenda kutunga kanuni kwamba tumtungie sheria gani?
Wamepitisha hizo sheria zao ili waje kunishitaki nazo, hilo haliwezekani kabisa.
Huyu Katuga anapenda sana kusema mimi naitishia Mahakama labda hajui nashitakiwa kwa kosa gani?
Nisipojitetea kwa nguvu zangu zote itakuwaje?
If i dont defend myself to the best of my ability itakuwaje?
Nisipoibua yote haya consequences ni adhabu ya kifo.
Maisha ni matamu i am not ready yet to die kama kuna la kusema nitasema tu.
Nitatishaje majaji wa Mahakama Kuu niko Gerezani miezi 10 ila ninachotaka Majaji muyatizame mambo haya kwa kuangalia uzito wa kesi hii.
Naomba kumalizia kwa kusema yafuatayo:
Kwamba ile kesi ya Mahakama Kuu iliyokuwa mbele ya Jaji Mkwizu, Waheshimiwa Majaji mtajiridhisha wenyewe mtakaposoma hiyo kesi mtaona kwamba hiyo kesi haikuwa inahusu uhalali wa hizi kanuni, haikuwa inahusu uhalali wa mashahidi kutoa ushahidi kwa kificho. In fact iliishia kwenye PO (Pingamizi la awali) Jaji hakutaka kusikiliza.
Sasa imeletwa hapa ili iweje? Haina uhusiano wowote na constitutionality ya kanuni na suala la shahidi kutoa ushahidi.
Wameleta hapa ili muone kuwa walishinda hiyo kesi. Hawana kingine cha maana. In fact ilikuwa ni kesi ya cyber crime na sio kesi hii ya uhaini.
Naomba mtafakari hoja zangu na mkubali shahidi asiruhusiwe kutoa ushahidi kwenye hilo box kwasababu zote ambazo nimezieleza.
Nataka Majaji mumuone shahidi na mimi ambae wanasema ni muhaini nataka nimuone, nimuhoji na anijibu.
Part 157 itaendelea kwenye post inayofuata,
Naomba Repost yako.
#UPDATES_KESI_YA_UHAINI
Part 155
Naomba nimalizie kwa upande wetu wa Serikali na tumuachie mwenzetu aweze kujibu na kuwasilisha Rejoinder yake.
Jaji anawauliza mmemaliza Upande wa Mashitaka.
Wanajibu wamemaliza.
Mhe. Lissu anajiandaa kufanya rejoinder hapa.
Anasimama Mh. Lissu.
Nawashukuru Waheshimiwa Majaji.
Nimesikiliza hoja za Majibu ya Mawakili wa Serikali na nitajibu kama zilivyoletwa na Wakili wa Serikali.
Hoja ya kuhusu kizimba maalumu cha mashahidi. Swali nililouliza je hicho kizimba kinaendana na matakwa ya sheria?
Sheria inasema kizimba ni eneo ambalo sisi wengine haturuhusiwi kumuona shahidi ila nyie majaji pia mnayo macho ya kuona.
Upo msemo wa kilatin unasema Res Ipsa Loquitour, maana yake mambo yanajisemea yenyewe kama yalivyo.
Hivyo hicho sio kizimba cha mashahidi kwa mujibu wa kanuni.
Huyo shahidi haonekani na Mahakama.
Kwahiyo haihitaji maneno mengi na hizo sio kizimba lilichozungumzwa na sheria.
Jambo lingine ni kwamba je Mahakama iliyotoa ulinzi wa mashahidi ilijumuisha na kizimba hicho?
Jibu lake ni kwamba ruling ya Jaji Mtembwa walisema ilindwe kwa kutumia kizimba, Haikusema hayo yote.
Waheshimiwa Majaji Wakili wa serikali amerudia kifungu cha 6(c) za ulinzi wa mashahidi.
Kwamba mahakama inaweza kueleza utaratibu wa kutumika kwa kutumia kizimba cha mashahidi.
Sasa DPP lazima aombe namna gani anataka kulinda mashahidi.
DPP hakuomba namna ya kulinda mashahidi kwa kutumia kizimba cha mashahidi.
Walichoomba ni majina yasionekane na vingine na Jaji aliwapa walichokitaka.
Haya ya vizimba yametokea hapa, hawawezi kupewa ambacho hawakuomba.
Pia Kanuni ya 5(1) inasema amri ya ulinzi inatolewa kwa shahidi ambae amebainishwa sasa kama Shahidi hajabainishwa kwa lolote Mahakama inajuaje anayepaswa kulindwa ni nani?
Hawakubainisha Majina kwa Mahakama wakapata amri hiyo ya uongo na leo hawaonekani hapa Mahakamani, watatoaje ushahidi watu WASIOJULIKANA.
kicheko kidogo hapa. 😂
Hivyo mnachoombwa hapa ni kwamba kwenye kesi ya Uhaini ambayo adhabu yake ni kifo, hamumfahamu, humumuoni isipokuwa kwao na wao wanaita hiyo HAKI.
Nilisema kwenye hoja yangu ya msingi na haijajibiwa na utaratibu huo ni wa Star Chamber Court karne ya 16 ndio wanataka mahakama kuu ya Tanzania zitumie utaratibu wa giza au kwenye kesi yoyote ile nyingine.
Justice must seen to be done.
Mambo ya gizani hayo na haki gizani sio Haki.
Anaendelea Mh. Lissu.
Huyu Wakili wa Serikali anasema Mahakama ifanye rejea kwenye uamuzi wa Jaji Mtembwa. Nina majibu mawili hapo.
1. Hoja yangu inalenga kulinda integrity ya uamuzi wa Jaji Mtembwa. Wapewe majina ya bandia na maelezo yao yasitolewe kwenye nyaraka. Tukiruhusu mambo ya kizimba ambayo hayakusemwa na Jaji Mtembwa ndio tunataka kuyarekebisha.
2. Kwani ni kosa gani kubadilisha uamuzi wa Jaji mtembwa iwapo kuna sababu za msingi za kuubadilisha. Kanuni ya 8 inasema amri ya ulinzi inaweza kufutwa, kubadilishwa na Mahakama kwa utashi wake au kufuatia kuna mabadiliko ya hali fulani toka amri kutolewa.
Hakuna aliyekuwa anayajua mambo yote haya, tumekuja kuyajulia hapa na kwa vile tumeyajua leo kwa mujibu wa kanuni ya 8 inasema yanawezekana kutokea mambo yakabadilisha hali basi atoe ushahidi wake hapo kizimbani tumuone wote.
Narudia tena amri ya Jaji mtembwa haijataja kizimba lakini pia hakutajwa huyo.
Jambo lingine ni kwamba amri za ulinzi zipo 16 kwenye kanuni na wao waliomba amri nne tu.
Sasa Katuga amatuambia Mahakama inaweza tu kuongeza hizo amri za ulinzi wa mashahidi kwa kadri itakavyoona.
Hiyo haitakuwa Mahakama sasa kama ikifanya hivyo.
Part 156 itaendelea kwenye post inayofuata,
Naomba Repost yako.
#UPDATES_KESI_YA_UHAINI
Part 153
Anaendelea Mhe. Lissu
Hili ni kosa la kipekeee, angalieni ibara ya 28(4) ya Katiba ya JMT ndo kosa pekee la Jinai lililotajwa kwenye Katiba kwasababu sio kosa la kawaida.
Kama hiyo ndio hoja kosa hili pia la Uhaini linapaswa kuwa na kipaumbele maana ni tofauti na makosa mengine yote.
Kwenye kuthibitisha hilo hii sio kesi ya kwanza ni kesi ya tatu toka tumepata uhuru. Kesi ya Grey Likungu miaka 56 iliyopita ilikuwa na washitakiwa 9 lakini ilichukua miezi 6 tu hadi kufika Mahakama ya Rufani.
Kwasababu uhaini ni kosa kuu kuliko mengine yote ilipewa uzito huo.
Khatib Gandi na wenzake 18 kutoka Mahakama Kuu hadi Court of Appeal kuanzia ilipoanzia hadi ilipoishia ilichukua miezi 14 na mashahidi 140. Sisi tuna miezi 10 tumemaliza mashahidi watatu tu.
Watu wanacheka hapa.😂😂😂
Vyovyote itakavyokuwa kesi hii inachukuliwa kama kesi ya kawaida ya Jinai. Haiwezi chukuliwa poa hata kidogo lazima hili lieleweke vizuri.
Kwa utaratibu huu tutafika mwaka 2030 kama mtakuwa hamjastaafu bado kwa speed hii ya miezi 10 mashahidi watatu
Watu wanacheka hata Majaji wameshindwa kujizuia nao wamecheka.😂😂😂
Sasa kuna mtego mkubwa ambao unaweza kuchelewesha zaidi kesi hii.
Mtego wa pannel constitution rule kuna mtego unaoweza kutuchelewesha sana kwa kanuni hizo mmoja wenu akipata mafua hapa basi kesi haiendelei.
Hamjautengeneza nyie wala mawakili wa Serikali ila ameutengeneza Jaji Mkuu.
Sasa kesi ya Grey Likungu Mataka ilisikilizwa na Jaji mmoja na kesi ya Khatib Gandi Ilisikilizwa na Jaji mmoja pia.
Kesi ya tatu Jaji Mkuu anasema mmoja hawezi ndio maana anawateua muwe watatu kusikiliza kesi hii.
Majaji wanaangaliana hapa. 😂
Kwenye kesi hii Jaji mkuu asipowatumieni hela hamji. Kesi hii ina ugumu gani hadi muwe watatu?
Sasa nimesema ili siku moja msije kusema mbona hakusema chochote.
Nimesema kuweka kumbukumbu sawa. Maana anayeumia gerezani ni mimi na jambo hili linanihusu mimi kwahiyo ni muhimu sana nikasema wakusikia na asikie.
Ahsante nimemaliza hapo.
Majaji wanaandika na kushauriana pale. Sijui wanajadili kitu gani naona wanachukua muda kidogo.
Wapo kama wamepigwa butwaa kama sio kuingiwa na ubaridi.
Wamemaliza kuandika sasa anawasha kipaza sauti Jaji Ndunguru kiongozi wa Jopo.
Sasa Mshitakiwa ulisema lengo lako ni ku draw attention yetu.
Sisi tumekusikia na sasa tuendeleee.
Upande wa Serikali wanaitwa anasimama Nassoro Katuga kujibu hoja zile za Pingamizi la shahidi P11.
Katuga: Alipofika shahidi Tar. 12/11/2025 hoja ya kwanza alisema kizimba maalumu si kizimba kama lilivyotafsiriwa kwenye kanuni ya 3 ya kanuni za Ulinzi wa mashahidi 2025.
Alisema kizimbi hicho kilivyokaa hakimuwezeshi yeye wala Mahakamaa kumuona shahidi hivyo kwa tafsiri yake mahakama haiwezi ku assess deminor ya shahidi.
Anaendelea Katuga.
Shahidi P11 amelindwa kwa amri ya Mahakama hii tukufu. Baada ya maombi ya jinai 17059/2025 Mahakama hii iliamuru shahidi huyu na wenzake ambao sio askari Polisi watatoa ushahidi wakiwa wamelindwa.
Kanuni ya 6 ya Ulinzi wa Mashahidi inasema lengo ni kuwezesha kutoa ushahidi kwa kutumia kizimba maalumu.
Hivyo basi ni Mahakama ndio inayowezesha kizimba maalumu kwa shahidi aliyelindwa.
Shahidi huyu amelindwa ili yeye asimuone mshitakiwa na mtu mwingine. Mahakama ndio inazingatia mambo hayo na ndio imetengeneza kizimba hicho.
Mshitakiwa alisema Mahakama haimuoni. Sasa hilo ni suala la ushahidi kwamba mnamuona au hamumuoni. Hakusema anaomba apande kizimba cha ushahidi ili tumuulize maswali kuhusu majaji wanamuona au hawamuoni.
Sisi ni msimamo wetu kuwa Majaji mnamuona shahidi na hivyo tuendelee yeye amewazungumzia Majaji kuwa hamumuoni Shahidi sio jukumu lake.
Naomba niende hoja ya pili.
Part 154 itaendelea kwenye post inayofuata.
Naomba Repost yako.